60 tuổi nếu mất việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp, có được truy đóng BHXH nếu như công ty đóng muộn dẫn đến không đủ điều kiện hưởng chế độ?

Đăng bởi: Loan Nguyen - Saturday 11/02/2017 - 9679 lượt xem.

Bạn đọc có số điện thoại 0946170xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao động hỏi: Tôi đang đi làm, đến khi 60 tuổi thì mới đóng BHXH được 4 năm. Tôi có phải chấm dứt HĐLĐ với Cty không? Nếu chấm dứt HĐLĐ tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) không?

Văn phòng TVPL Báo Lao động trả lời:

+ Khoản 4, Điều 36 BLLĐ 2012 quy định về trường hợp chấm dứt HĐLĐ như sau: “ NLĐ đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.”

+ Điều 187 BLLĐ 2012 quy định về tuổi nghỉ hưu : “ 1. NLĐ bảo đảm điều kiện về thời gian đóng BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.”

Như vậy, về nguyên tắc Công ty không được chấm dứt HĐLĐ với bạn. Quy định này gây khó cho Doanh Nghiệp và đang được Bộ LĐTBXH dự thảo sửa đổi trong BLLĐ.

Để giải quyết trường hợp này, hai bên nên thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ, NLĐ có thể tiếp tục đóng BHXH tự nguyên để đủ điều kiện hưởng lương hưu.

                                              Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Ngoài ra, khi chấm dứt HĐLĐ đúng luật và bạn đã đi đăng ký thất nghiệp trong vòng 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ thì các bạn còn được hưởng TCTN.

Khoản 1, khoản 2, Điều 50 Luật Việc làm quy định về mức, thời gian, thời điểm hưởng TCTN như sau :
Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHTN của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở đói với NLĐ thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của BLLĐ đói với NLĐ đóng BHTN theo chế độ tiền lương do NSDLĐ quyết định tại thời điểm chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc.

 
Thời gian hưởng TCTN được tính theo số tháng đóng BHTN, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hương 3 tháng TCTN sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng TCTN nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Bạn đọc có số điện thoại 01687998xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL phản ánh: Tôi làm việc tại nhà máy chế biến điều (tỉnh Long An). Tôi ký HĐLĐ có thời hạn, làm việc đến nay được 5 năm. Cách đây 3 tháng, doanh nghiệp tôi làm thay giám đốc. Doanh nghiệp mới đóng BHXH cho tôi được 3 tháng. Tôi có được truy đóng BHXH trở về trước không? Những năm trước tôi không nghỉ phép năm thì có được truy lĩnh tiền phép năm hay không?

                                                Được quyền truy đóng BHXH

Luật sư Nguyễn Hữu Học, Hãng Luật Giải phóng trả lời: Điểm a, khoản 1, Điều 2, Luật BHXH 2014 quy định:
NLĐ là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:
+ Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn;
+ HĐLĐ xác định thời hạn;
+ HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động.

Điều 114 BLLĐ 2012 quy định về thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ:
1. NLĐ do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

2. NLĐ có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.
Do đó, bạn có quyền yêu cầu Cty phải truy đóng BHXH đầy đủ cho thời gian đã đi làm cho Cty và yêu cầu Cty trả tiền những ngày chưa nghỉ phép năm cho bạn. Trường hợp Cty không trả, bạn có thể khởi kiện ra TAND cấp huyện nơi Cty đóng trụ sở để được bảo vệ quyền lợi.

Nguồn: Báo người lao động, BHXH TP.HCM

Như vậy, những người lao động nghỉ thai sản mà được công ty đóng chậm dẫn đến không đủ điều kiện hưởng thai sản có được truy đóng để hưởng BHXH? Theo như câu trả lời ở trên thì chắc chắn là được, vậy khó hay dễ là do ở cơ quan BHXH.