PDA

View Full Version : Công thức tính lương hưu?



nhorung
13-06-2007, 08:15
Mọi người ơi! Khi người lao động có đủ số năm làm việc và đủ tuổi nghỉ hưu thì cơ quan Bảo Hiểm sẽ tính lương cho người lao động theo cách nào nhỉ? có phải là cộng bình quân của tất cả các năm hay chỉ căn cứ vào 15 năm cuối vậy? Anh chị nào có văn bản nói về cách tính lương hưu ko? cho em đường link với

nhorung
13-06-2007, 10:12
Sao chẳng có ai trả lời giúp em vậy

cycy
13-06-2007, 17:04
Em cũng nghe nói là chỉ tình trung bình 15 năm cuối ko biết có phải ko?Anh chị nào biết trả lời giúp em luôn.

cycy
13-06-2007, 17:07
Em tìm thấy cái này chị đọc thử xem nhé:

Tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

VD: Ông G nghỉ việc hưởng lương hưu khi đủ 60 tuổi, có 20 năm 7 tháng đóng BHXH, tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng tính như sau: Số năm đóng BHXH của ông G là 20 năm 7 tháng, 7 tháng lẻ được tính là 1 năm, nên số năm đóng BHXH để tính hưởng lương hưu của ông G là 21 năm.

15 năm đầu tính bằng 45%, từ năm thứ 16 đến năm thứ 21 là 6 năm, tính thêm 6 x 2% = 12%; tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng của ông G là 45%+ 12% = 57%.

Mức lương hưu hàng tháng theo khoản 2, Điều 28 NĐ số 152/2006/NĐ - CP như sau: Tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng đối với người nghỉ hưu trước tuổi được tính như quy định trên. Nhưng mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi thì tỉ lệ hưởng lương hưu giảm đi 1%.

Trường hợp tuổi nghỉ hưu có tháng lẻ thì được tính tròn thêm một tuổi. Đối với người nghỉ hưu theo khoản 1 Điều 27 NĐ số 152/2006/ NĐ- CP thì lấy mốc tuổi 60 đối với nam và tuổi 55 đối với nữ để tính số năm nghỉ hưu trước tuổi quy định.

Đối với người nghỉ hưu theo khoản 2 Điều 27 NĐ số 152/2006/NĐ- CP thì lấy mốc tuổi 55 đối với nam và tuổi 50 đối với nữ để tính số năm nghỉ hưu trước tuổi quy định.

VD: Ông Trần Văn M làm việc trong điều kiện bình thường có 20 năm đóng BHXH, bị suy giảm khả năng LĐ 61%, nghỉ việc hưởng lương hưu khi 50 tuổi 3 tháng. Tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng của ông M được tính bằng 55%. Ông M nghỉ hưu khi 50 tuổi 3 tháng, như vậy tuổi nghỉ hưu của ông M là 51 tuổi, ông M nghỉ hưu trước tuổi 60 là 9 năm nên tỉ lệ lương hưu tính giảm 9%. Tỉ lệ lương hưu hàng tháng của ông M là 55%- 9% = 46%.

Mức lương hưu hàng tháng được tính bằng tích số của tỉ lệ hưởng lương hưu hàng tháng với mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH. Trường hợp sau khi tính cụ thể mà mức lương hưu hàng tháng thấp hơn mức lương tối thiểu chung thì được điều chỉnh bằng mức lương tối thiểu chung.

Mức trợ cấp một lần khi nghỉ hưu được tính theo quy định tại khoản 4 Điều 28 NĐ số 152/2006/NĐ- CP.

VD: Bà Vũ Thị Q nghỉ việc hưởng lương hưu khi đủ 55 tuổi, có 26 năm 10 tháng đóng BHXH, mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của bà Q là 1.050.000 đồng/tháng. Thời gian đóng BHXH của bà Q được tính tròn là 27 năm, mức trợ cấp một lần khi nghỉ hưu của bà Q là: (27- 25) x 0,5 x 1.050.000 = 1.050.000 đồng.

nguyentuananhsg1966
29-06-2011, 18:57
Xin chào,
Tôi không phải là "dân" kế toán, xin phiền các anh chị giúp cho 1 việc như sau:
Tôi tên là Tuấn Anh, Nam giới, sinh năm 1966, hộ khẩu Hanoi. Tôi bắt đầu tham gia đóng BHXH vào 1 công ty từ tháng 1-2009 đến hết tháng 4-2011. Mức lương tôi đăng ký với công ty là 4tr./ tháng. Phiền các anh chị cho tôi lời khuyên:
1-Tôi có nên tiếp tục đóng BHXH theo dạng công ty cho đến hết 20 năm (hay 60 tuổi) hay nên tham gia đóng BHXH tự nguyện tại UBND phường nơi cư trú? Theo dạng nào thì có lợi hơn.
2- Nếu cứ đóng BHXH vào công ty với mức lương 4tr./ tháng thì sau này khi nghỉ hưu tôi được hưởng mức lương hưu là bao nhiêu/ tháng?

Xin trân trọng cảm ơn,
[Only registered and activated users can see links]

huong85
06-07-2011, 17:08
Xin chào,
Tôi không phải là "dân" kế toán, xin phiền các anh chị giúp cho 1 việc như sau:
Tôi tên là Tuấn Anh, Nam giới, sinh năm 1966, hộ khẩu Hanoi. Tôi bắt đầu tham gia đóng BHXH vào 1 công ty từ tháng 1-2009 đến hết tháng 4-2011. Mức lương tôi đăng ký với công ty là 4tr./ tháng. Phiền các anh chị cho tôi lời khuyên:
1-Tôi có nên tiếp tục đóng BHXH theo dạng công ty cho đến hết 20 năm (hay 60 tuổi) hay nên tham gia đóng BHXH tự nguyện tại UBND phường nơi cư trú? Theo dạng nào thì có lợi hơn.
2- Nếu cứ đóng BHXH vào công ty với mức lương 4tr./ tháng thì sau này khi nghỉ hưu tôi được hưởng mức lương hưu là bao nhiêu/ tháng?

Xin trân trọng cảm ơn,
[Only registered and activated users can see links]

Cháu Chào Chú!

Do thủ tục tính và nhận lương hưu cháu cũng chưa thực hiện bao giờ, nên cháu gửi chú đường dẫn hướng dẫn cách tính trợ cấp của BHXH TP. HCM để chú tham khảo ([Only registered and activated users can see links]) ạ!

nguyentuananhsg1966
09-07-2011, 09:34
Xin chao bạn,

Trước đây tôi cũng đã xem trên website của BHXH TP.HCM nhưng cũng không thấy có công thức nào hướng dẫn cụ thể cả.

Cảm ơn bạn rất nhiều.

huong85
11-07-2011, 13:45
Xin chao bạn,

Trước đây tôi cũng đã xem trên website của BHXH TP.HCM nhưng cũng không thấy có công thức nào hướng dẫn cụ thể cả.

Cảm ơn bạn rất nhiều.

Đây ạ, cháu copy trong link đã gửi đây ạ:


1/ Mức hưởng:

Mức lương hưu hàng tháng = Tỷ lệ hưởng lương hưu X Lương bình quân đóng BHXH

a/ Tỷ lệ hưởng lương hưu:

§ 15 năm đầu = 45% ;

§ và cộng thêm mỗi năm kế tiếp = 2% (nam) hoặc 3% (nữ)

Lưu ý: Mức hưởng lương hưu tối đa = 75%. Mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định do suy giảm khả năng lao động trừ 1% tỷ lệ.
b/ Cách tính bình quân tiền lương đóng BHXH:
v Thời gian đóng BHXH theo hệ số lương do nhà nước quy định:
· 5 năm cuối, nếu tham gia BHXH từ trước 1995
· 6 năm cuối, nếu tham gia BHXH từ trước 2001
· 8 năm cuối, nếu tham gia BHXH từ trước 2007
· 10 năm cuối, nếu tham gia BHXH từ 2007 trở đi
v Thời gian đóng BHXH không theo thang bảng lương nhà nước: Bình quân toàn bộ thời gian.
v Có thời gian đóng BHXH theo lương nhà nước và không theo lương nhà nước, tính như sau: Tính bình quân chung của các thời gian, trong đó thời gian đóng theo tiền lương Nhà nước thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo quy định trên.
Thân

dangmanhcuong84
01-08-2011, 11:37
Theo ý kiến tôi. anh nên đóng bảo hiểm theo Công ty vì anh còn có sự hỗ, đóng ở Công ty anh chỉ phải đóng 8.5%. Nếu anh đóng tự túc anh phải đóng hết toàn bộ tiền bảo hiểm.
Tôi lấy ví dụ cụ thể tính lương hưu của anh như sau:
(hiện nay anh 45 tuổi còn 15 năm công tác).
TH1: 20 năm đóng bảo hiểm, tiền của anh như sau: (lúc này anh 63 tuổi)
Tiền lương = 55% x 4 triệu = 2.200.000 đồng/tháng
TH2: lúc anh 60 tuổi lúc đó anh được 17 năm đóng bảo hiểm
Tiền lương = 49% x 4 triệu = 1.960.000 đồng/tháng
Trong TH1 anh phải mất thêm 3 năm đóng BHXH nữa là: 3 năm x 8.5%/năm x 4 triệu x 12 tháng = 12.240.000 đồng (trong 3 năm này anh phải đóng thêm 12 triệu nữa).
Bây giờ anh có sự so sánh và quyết định cho mình. Chúc anh thanh công

khacthanhhuong
24-10-2011, 15:41
Chào anh chị,
ạnh chị cho em hỏi được ko ạ?

Bên em có thời gian đóng BH 1/2 theo hệ số nhà nước, 1/2 theo lương doanh nghiệp tự xây dựng thì tính thế nào ạ?

Ví dụ: Ông Nguyễn Văn A : có thời gian đóng BH theo hệ số nhà nước từ năm 1985 - 2009 với hệ số là 4,08, 2009 - đến 2011 đóng theo lương doanh nghiệp xây dựng với mức là : 4,000,000. Nếu năm tháng 12/2010 ông A về hưu thì sẽ tính lương hưu cho ông A như thế nào ạ.( ông A đủ tuổi và đủ thời gian công tác để về hưu ạ)

Với cả thông tư 02/2011 - Bộ LĐ TBXH ban hành ngày 20/01/2011 bảng điều chỉnh hệ số có ý nghĩa như thế nào ạ? và nó có ảnh hưởng gì đến lương hưu của ông A ko ạ?