PDA

View Full Version : Cách ghi sổ cái hình thức nhật ký chứng từ!

Trang : [1] 2

sss
09-10-2008, 16:45
Các anh chị cho em hỏi cách ghi sổ cái hình thức nkct như thế nào ạ?thứ tự ghi,phần diễn giải...?em mơ hồ về hình thức này quá!

thumper
09-10-2008, 16:47
Muốn biết bạn giở lại sách " Thực hành Ghi sổ" nhé có vẽ sơ đồ chi tiết cách ghi sổ như thế nào đó............nếu ko có thì để tý về nhà tui up lên cho ..giờ đang ở cty hem mang sách hic hic hic....Tại giờ nì ai còn dùng loại NKCT nữa đâu......chuyển sang NKC cho tiện đi bạn

sss
09-10-2008, 16:55
không phải anh à!tại em đang học năm cuối có học môn tổ chức hạch toán kế toán bắt làm sổ sách theo hình thức này.híc nó khó hỉu quá.

sss
09-10-2008, 16:58
Em không hiểu là trình tự ghi Sổ Cái hình thức này nó như thế nào?Áp dụng nguyên tắc như thế nào?Bên phần cột diễn giải cũng chả biết ghi sao nữa?

thumper
09-10-2008, 17:13
Anh cũng nhớ mang mang thoai...để tối về hướng dẫn chi tiết cho em sau. Mà bảo với cô giáo em đó... cô giáo có dùng sổ NKCT khi đi làm hem....học bi giờ phải học cái gì phổ biến chứ...NKCT chỉ học cho biết thôi

sss
09-10-2008, 17:22
dạ!tối về anh hướng dẫn cho em tý.bọn em học cả 4 hình thức luôn anh à.Cô giáo cũng chỉ nói chung chung thôi còn phải tự làm.Có phải tất cả các sổ cái cho mọi hình thức đều phải theo nguyên tắc là tại 1 thời điểm số dư sổ cái không đc âm đúng không ạ.vậy thì cách đọc dữ liệu để ghi như thế nào cho nó dễ.

levanton
09-10-2008, 17:29
Các anh chị cho em hỏi cách ghi sổ cái hình thức nkct như thế nào ạ?thứ tự ghi,phần diễn giải...?em mơ hồ về hình thức này quá!

Có lẽ bạn nhầm chổ nào đó. Trong Sổ cái theo hình thức NKCT không có phần nội dung diễn giải.
Sổ cái theo hình thức này là 1 quyển, dùng cho cả năm. Mỗi tài khỏan ghi 1 trang. Trong 1 trang đó có : tên TK, số dư đầu năm, và có 14 cột: Cột TK Nợ đối ứng, 12 cột là 12 tháng, cột cuối cùng là cột cộng .
Cách ghi như sau:
Căn cứ vào NKCT liện quan ghi Có Tk cần ghi sổ cái, ghi số tiền vào dòng cộng( gần cuối trang) theo tháng ( bạn phải nhìn thấy sổ cái mới hình dung được), sau đó nhìn vào số phát sinh Nợ đối ứng với Có TK này để mở từng sổ cái ghi Nợ để ghi số phát sinh Nợ vào Sổ cái Ghi Nợ.

sss
09-10-2008, 17:51
Anh nói rõ hơn đc không?em có mẫu sổ cái rồi nhưng chưa biết cách ghi thế nào cả?

stone_heart
09-10-2008, 17:53
Các anh chị cho em hỏi thăm chút xíu nhé!
Anh chị có thể chỉ dùm em cách tính thuế TNDN tạm tính được không ah?
Căn cứ vào đâu ể tính thuế TNDN tạm tính?
Nếu số tạm tính lớn hơn số thực tế và ngược lại thì xử lý như thế nầo?
Chân thành cảm ơn các anh chị!

sss
09-10-2008, 18:06
Thế thứ tự để ghi vào sổ cái hình thức này ntn ạ?lấy thừ các nkct có liên quan nhưng thứ tự ưu tiên cái nào trước cái nào sau?mấy người trong nhóm bảo là thứ tự lấy từ nhật ký từ 1 đến 10,phát sinh tăng ghi trước,phát sinh giảm ghi sau sao cho tại 1 thời điểm số dư của tk không đc âm.có đúng không ạ?Cái cột A thì chỉ ghi các tài khoản đối ứng nợ của tk đó đúng không ạ?thế làm sao để nhìn vào sổ cái mình biết đc là đang lấy từ nkct nào hay là không cần?

thumper
09-10-2008, 20:08
Các anh chị cho em hỏi thăm chút xíu nhé!
Anh chị có thể chỉ dùm em cách tính thuế TNDN tạm tính được không ah?
Căn cứ vào đâu ể tính thuế TNDN tạm tính?
Nếu số tạm tính lớn hơn số thực tế và ngược lại thì xử lý như thế nầo?
Chân thành cảm ơn các anh chị!

Bạn vào box Thuế TNDN nhé có bài hướng dẫn chi tiết đó

levanton
10-10-2008, 12:05
Thế thứ tự để ghi vào sổ cái hình thức này ntn ạ?lấy thừ các nkct có liên quan nhưng thứ tự ưu tiên cái nào trước cái nào sau?mấy người trong nhóm bảo là thứ tự lấy từ nhật ký từ 1 đến 10,phát sinh tăng ghi trước,phát sinh giảm ghi sau sao cho tại 1 thời điểm số dư của tk không đc âm.có đúng không ạ?Cái cột A thì chỉ ghi các tài khoản đối ứng nợ của tk đó đúng không ạ?thế làm sao để nhìn vào sổ cái mình biết đc là đang lấy từ nkct nào hay là không cần?

Hình thức NKCT, nếu ghi chép đúng sẽ không có trùng lắp, vì vậy bạn căn cứ vào các NKCT đã lập, ghi Có các TK để ghi vào sổ cái mà không cần ưu tiên.
Số dư của các TK không được âm : đúng vậy, có số dư =0, Số dư Nợ, hoặc số dư Có. Ở cuối trang mỗi sổ cái có 2 dòng : dòng Số dư Nợ ở trên, dòng Số dư Có ở dòng dưới, cuối cùng của sổ cái.
Muốn biết mình đang xem số liệu trên sổ cái nào đó thuộc ( nằm trong) NKCT nào, yêu cầu người làm kế tóan, sinh viên phải thuộc TK nào thì ghi chép ở NKCT nào.
Ví dụ: Bạn đang ở Sổ cái TK 156. thấy số liệu Nợ 156, đối chiếu sang hàng ngang, thấy số 111, thì số liệu đó lấy từ NKCT số 1.

sss
10-10-2008, 21:23
cám ơn anh rất nhiều!Em đã hiểu rồi!

moonlighthl
09-04-2009, 01:07
[Only registered and activated users can see links]

levanton
09-04-2009, 07:03
[Only registered and activated users can see links]

Hạch toán tiền lương và các khoản theo lương trong hình thức NKCT : Sử dụng Nhật ký chứng từ số 7, mẫu S04a7-DN ban hành theo QĐ15.
Còn các biểu về bảng lương vả BHXH thì hình thức nào cũng như nhau.

Le Lan Anh
21-04-2009, 11:52
Hi Ton
Hiện tại mình chỉ có mẫu sổ kế tóan theo QD15/của bộ tài chính, tuy nhiên mẫu sổ cái của mình không giống như bạn đã miêu tả. (Mẫu số S03b-DN-là mẫu sổ hiện mình đang có)
Bạn có thể post cho mình mẫu sổ kế tóan mới nhất được không?? Thank nhiều nhé:051:

levanton
21-04-2009, 13:18
Hi Ton
Hiện tại mình chỉ có mẫu sổ kế tóan theo QD15/của bộ tài chính, tuy nhiên mẫu sổ cái của mình không giống như bạn đã miêu tả. (Mẫu số S03b-DN-là mẫu sổ hiện mình đang có)
Bạn có thể post cho mình mẫu sổ kế tóan mới nhất được không?? Thank nhiều nhé:051:

Chào em !
Mọi người đang nói về mẫu và cách ghi sổ cái theo hình thức Nhật ký chứng từ. Theo quyết định 15, tuỳ hình thức sẽ có mẫu sổ cái và cách ghi khác nhau:
Mẩu em nói là mẫu sổ cáo của hình thức Nhật ký chung (S03b-DN)
Mẩu sổ cáo của hình thức Nhật ký chứng từ là mẫu (S05-DN)
Mẩu sổ cáo của hình thức Chứng từ ghi sổ là mẫu (S01c1-DN)
Mẩu sổ cáo của hình thức Nhật ký _ sổ cái là mẫu (S01-DN)

Cả 4 mẫu sổ đều được ban hành 1 lúc với QĐ 15, không có mẫu mới
Em xem lại nhé.

xuka3010
06-04-2010, 15:37
Trời sao mà thấy rắc rối quá em đọc cũng thấy mơ hồ , các anh chị chỉ rõ rõ dùm bon em nha! thanks

thanh nga 87
06-04-2010, 21:00

Bạn tham khảo quyển: BÁO CÁO TÀI CHÍNH CHỨNG TỪ VÀ SỔ SÁCH KẾ TOÁN SƠ ĐỒ KẾ TOÁN của Nhà xuất bản tài chính nhé, trong đó hướng dẫn cách làm sổ của bốn hình thức đó:015:

hienphamkt
11-01-2012, 10:42
các anh chị cho e hỏi với ạh: cách ghi sổ cái của hiònh thức nhật ký chứng từ đấy ah. ở cột ghi có các TK đối ứng Nợ với TK này thì ghi ntn. VD ghi sổ cái tk 334. nv phát sinh là trả lương bằng tiền mặt thì ta ghi ở cột đấy là TK 111 hay ghi là chứng từ số 1. E ghi là TK 111 nhưng khi đi sửa bài cô giao lại bảo là phải ghi là chứng từ số 1 vì mình vào sổ cái này là do căn cứ vào chứng từ số 1 nên ghi ở cột đấy là chứng từ số 1. vậy tnao mới đúng hạ????

thienthannhobn
11-01-2012, 10:46
ĐÚng rui. Dùng NKC vừa dễ làm người khác nhìn lại dễ hiểu

levanton
11-01-2012, 10:56
các anh chị cho e hỏi với ạh: cách ghi sổ cái của hiònh thức nhật ký chứng từ đấy ah. ở cột ghi có các TK đối ứng Nợ với TK này thì ghi ntn. VD ghi sổ cái tk 334. nv phát sinh là trả lương bằng tiền mặt thì ta ghi ở cột đấy là TK 111 hay ghi là chứng từ số 1. E ghi là TK 111 nhưng khi đi sửa bài cô giao lại bảo là phải ghi là chứng từ số 1 vì mình vào sổ cái này là do căn cứ vào chứng từ số 1 nên ghi ở cột đấy là chứng từ số 1. vậy tnao mới đúng hạ????

Các nội dung nghiệp ghi ở Bảng kê, các NKCT chứ không ghi ở Sổ cái, trong số cái chỉ ghi Tài khoản đối ứng nở của TK Số cái. bạn xem lại bạn đang hỏi ở số cái, ơ Bảng Kế hay NKCT số 7?

thienthannhobn
11-01-2012, 13:48
Theo mình thì phải ghi là TK111 chứ. Vì đây là cột "Ghi có các TK đối ứng" cơ mà, Tên của nó đã nói rõ rồi mà

NTAC
11-01-2012, 14:41
Vài nết về NKCT: Mỗi hình thức ghi sổ kế toán là khác nhau, tuy nhiên theo hình thức NKCT thì: Các bản kê 1,2,3,4... tập hợp phát sinh nợ, đối ứng bên có tk liên quan, chỉ tấp hợp bên nơ thôi như BK 1 ghi nợ tk 111, phản ánh toàn bộ nv thu tiền mặt của DN.... các NKCT thì phản ánh các phát sinh bên có các TK vd như NKCT1 ghi có tk 111, ghi nợ các tk liên quan, tuy nhiên cũng có một số nkct theo dõi cả bên nợ và bên có của một TK, số liệu phát sinh có trên các NK được ghi vào sổ cái; sổ cái được ghi TS phát sinh có chi tiết theo TK phát sinh nợ, TS phát sinh nợ và số dư cuối kì, nếu làm kế toán bằng tay thì NKCT rất khoa học, dễ kiểm tra.

fannlee91
13-12-2013, 17:32
Em đang làm đồ án môn kế toán tài chính , anh chị cho em hỏi là ở phần "tổng số phát sinh có " thì mình lấy số liệu ở đâu để cộng được ạ?e lấy ở bảng tổng hợp nhập xuất tồn nhưng không phản ảnh được chi tiết các khoản xuất trên sổ cái 152 ? vậy phải làm như thế nào ạ?