Hàng ký gửi

• Thread starter To Quyen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

To Quyen

Guest
10/10/05
6
0
0
41
Dalat
Mình đang thắc mắc là hàng ký gửi có giống với hàng gửi bán đại lý hay không? Các bạn biết giải thích giùm mình với, cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hàng ký gửi cũng chính là hàng hóa nhận ký gửi ở các đại lý tiêu thụ. Để phản ánh "Hàng hóa nhận bán hộ, nhận ký gửi" chúng ta sử dụng tài khoản ngoài bảng 003.

T

To Quyen

Guest
10/10/05
6
0
0
41
Dalat
nhập hàng ký gửi

Cám ơn bạn đã trả lời. Nhưng mình còn một điều nữa vẫn còn chưa hiểu là :
Khi mình nhận bán hộ như vậy tại một cửa hàng bán lẻ, thì ở họ không có hóa đơn để mình làm chứng từ đầu vào. và khi mình xuất bán cho khách thì mình vẫn phải xuất hóa đơn và tính thuế tương ứng đối với các mặt hàng chịu thuế đó, xem như mình nộp thuế giùm họ đi.

Nhưng mình đang lúng túng vì không biết kê khai với thuế thế nào nếu như họ hỏi chứng từ đầu vào. Họ chỉ căn cứ trên giấy tờ chứ đâu có tin mình nói như vậy .... Vậy mình cần chứng từ đầu vào như thế nào cho hợp lệ.

H

Hoang Lien

Guest
23/7/05
12
0
0
42
Hai Phong
Theo mình hiểu thì hàng hoá không phải của mình làm sao xuất được hoá đơn của Công ty vì khi xuất hoá đơn, bạn phải ghi nhận doanh thu. Bản chất đây không phải là hàng hoá của mình làm sao ghi nhận doanh thu được???

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To Quyen nói:
Cám ơn bạn đã trả lời. Nhưng mình còn một điều nữa vẫn còn chưa hiểu là :
Khi mình nhận bán hộ như vậy tại một cửa hàng bán lẻ, thì ở họ không có hóa đơn để mình làm chứng từ đầu vào. và khi mình xuất bán cho khách thì mình vẫn phải xuất hóa đơn và tính thuế tương ứng đối với các mặt hàng chịu thuế đó, xem như mình nộp thuế giùm họ đi.

Nhưng mình đang lúng túng vì không biết kê khai với thuế thế nào nếu như họ hỏi chứng từ đầu vào. Họ chỉ căn cứ trên giấy tờ chứ đâu có tin mình nói như vậy .... Vậy mình cần chứng từ đầu vào như thế nào cho hợp lệ.

Mình bán hộ thì doanh thu đâu phải của mình đâu mà bạn viết hoá đơn?
Muốn có chứng từ đầu vào hợp lệ thì phải mua vào (hoặc nhận ký gửi) ở nơi có thể xuất hoá đơn khi họ bán hàng.

To Quyen nói:

Thế bạn nói giấy tờ này là giấy tờ gì vậy?
Có lẻ bạn là hộ kinh doanh và đóng thuế theo mức khoán. Mua hoá đơn ở Chi Cục Thuế về xuất khi bán hàng phải không? Chứ nếu là công ty thì bạn đã hiểu chuyện xuất hoá đơn rồi . Bạn nói rỏ loại hình doanh nghiệp đi, tôi cũng đang thắc mắc nè!

Sửa lần cuối:
T

To Quyen

Guest
10/10/05
6
0
0
41
Dalat
Chào chị !

Cám ơn chị đã giải thích cho em ... Bên em là công ty tư nhân, nhưng em là một kế tóan mới, thực sự là chưa có kinh nghiệm. Em nhận hàng ký gửi của những nơi không thể xuất HĐ như một vài đại lý bán lẻ và cả những nơi có thể xuất HĐ nữa nhưng em lại không xin HĐ nhập hàng ký gửi ngay tại thời điểm đó.

Đến nay em hỏi HĐ từ tháng 3 đến tháng 9 thì họ nói là "tháng đó không nói họ viết thì họ đâu có viết, viết trong tháng này có được không". Theo nguyên tắc thì không được phải không chị?

Em có hỏi chị kế tóan trước và cả Sếp em nữa về việc viết hóa đơn thì Sếp nói là mình nộp thuế giùm họ, còn doanh thu thì vẫn kê khai nhưng tách riêng ra trong phần hạch tóan. Làm như vậy có được không chị?

Còn giấy tờ mà em nói là các chứng từ hợp lệ để cơ quan thuế biết mình lấy hàng ký gửi tại nơi đó để bán như hóa đơn, hay hợp đồng. Nhưng do sai sót em đã không lấy hóa đơn ngay tại thời điểm đó .... Vì vậy, khi biết sai em mới thấy lúng túng.

Chị và các bạn có kinh nghiệm xin chỉ giúp em có cách nào xoay tro hay khong? Em xin cám ơn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To Quyen nói:
Đến nay em hỏi HĐ từ tháng 3 đến tháng 9 thì họ nói là "tháng đó không nói họ viết thì họ đâu có viết, viết trong tháng này có được không". Theo nguyên tắc thì không được phải không chị?
Theo nguyên tắc thì không được như vậy. Lấy hàng đồng thời cũng lấy hóa đơn luôn. Tuy nhiên, để hợp thức hóa số hàng đó thì bạn hãy yêu cầu bên đại lý xuất cho bạn hóa đơn đầu vào để bạn có thể xuất được hóa đơn đầu ra.

To Quyen nói:
Em có hỏi chị kế tóan trước và cả Sếp em nữa về việc viết hóa đơn thì Sếp nói là mình nộp thuế giùm họ, còn doanh thu thì vẫn kê khai nhưng tách riêng ra trong phần hạch tóan. Làm như vậy có được không chị?
Viết hóa đơn ra tức là bạn đã nộp thuế cho nhà nước hộ người tiêu dùng, chứ không phải cho "họ".

Có phải công ty bạn nộp thuế khoán không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tốt nhất là bạn trả lời từng phần sau đi:

1. Nơi bạn làm là công ty TNHH, Cty Cổ phần, Doanh Nghiệp Tư Nhân hay Đại lý bán hàng?
2. Hoá đơn mà đơn vị bạn sử dụng là hoá đơn loại nào?
3. Hàng tháng kê khai và nộp thuế như thế nào? Báo cáo hàng tháng bạn nộp những bảng biểu nào?
4. Những nơi ký gửi hàng có đồng ý xuất hoá đơn cho tất cả số hàng đơn vị bạn tiêu thụ không? (nếu họ không đồng ý thì không còn gì để bàn)

Sửa lần cuối:
casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
Nhân câu hỏi này Casa đem ra tình huống trường hợp này các vị giải quyết sao nhé.
đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng ví dụ như card điện thoại chẳng hạn. Nếu như đại lý (or cty) mà bán đúng giá thì chẳng ma nào nó mua cả. Cho nên phải bán giá chỉ còn ví dụ 95 ngàn cho thẻ 100k . Vậy thì khai thuế làm sao đây? Khấu trừ không được, chi phí lại càng sai! Chênh lệch giữa đầu ra và vào xử lý sao! Mời các bạn tiếp tục đưa ra phương án được coi là tốt nhất. Thân ái !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy phải hỏi ngược lại bác mới được:

- Bác mua thẻ điện thoại từ đại lý có đúng mệnh giá ghi trên thẻ không?

Nếu mà mua đúng mệnh giá ghi trên thẻ là tự bác từ chối một phần doanh thu hoa hồng được hưởng và chuyển phần đó sang tay người tiêu dùng đấy nhé! Đã tự nguyện rồi thì còn đòi hỏi gì thêm nữa?

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
Nguyen Tu Anh nói:

Nếu mà mua đúng mệnh giá ghi trên thẻ là tự bác từ chối một phần doanh thu hoa hồng được hưởng và chuyển phần đó sang tay người tiêu dùng đấy nhé! Đã tự nguyện rồi thì còn đòi hỏi gì thêm nữa?

Hê...hê....Câu này hay à nha, bác Cas... được ăn 10% mà nhường lại cho dân cư mobi 5% phải ko bác Tú :thumbsup:

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Nguyen Tu Anh nói:

Hì hì! TA không hiểu ý mình rồi.Giả sử nhé.MÌnh là cty TNHH bán thẻ cào Bây giờ mình mua thẻ cào bán đúng giá và hưởng hoa hồng cho Vina. Vậy thì nhiệm vụ là mình cứ bán đúng 100k chẳng cần phải quan tâm. Đến cuối tháng nhận hoa hồng rồi hút thuốc lào.Nhưng thấy đấy, bây giờ thị trường nó không thích cái gía 100k mà phải giảm xuống.Nếu như không theo cái ông thị trường thì có mà giải thể à! Có ma nào mua đâu? CHuyện mình tự giảm xuống sau đó mình lấy hoa hồng mình bù vào thì vẫn lời nhưng khổ cho cái chuyện khai Thuế. Tình ngay mà lý thì gian. Chứ mình không nói chuyện chuyển nhượng quyền lợi gì hết.Giờ làm sao cho cái thằng đầu ra và đầu vào nó bằng nhau mới là vấn đề . Làm cách nào hả TA?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sao lại không hiểu ý bác? Đầu vào và đầu ra cứ kê khai đúng như trên hóa đơn.

"Bán hàng đại lý đúng giá hưởng hoa hồng" mà bác lại muốn viết giá bán ra không giống như giá mua vào hay sao? Viết hóa đơn quá lên so với giá bán thực tế thì không mấy khách hàng la đâu mà lo.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Nó" là "đứa" nào thế? Thiếu tôn trọng khách hàng vậy? Khi mua hàng, ai mà không muốn ghi tăng tiền lên để về cơ quan còn được thanh toán thêm?

Nếu bí quá thì có cách này hay lắm: Ghi giảm của người này nhưng tăng của người kia, về tổng thể là không đổi.

casablanca_dumus nói:
Thế thì nói làm gì! TRường hợp là nóyêu cầu hóa đơn đúng để nó thanh toán hay gì đó thì chết hả!

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu bí quá thì có cách này hay lắm: Ghi giảm của người này nhưng tăng của người kia, về tổng thể là không đổi.

lại dạy nhau nổi loạn rồi, E cho rằng bác casa chưa đưa ra hết dữ liệu, vì việc bán card mệnh giá 100k với giá thành 95k là bác phải được phép thông qua thoả thuận thậm chí thể hiện bằng văn bản của nhà cung cấp card, căn cứ vào đó các bác có thể đưa cái 5k đó vào chi phí bán hàng chẳng hạn.

T

To Quyen

Guest
10/10/05
6
0
0
41
Dalat
xuantham nói:
Tốt nhất là bạn trả lời từng phần sau đi:

1. Nơi bạn làm là công ty TNHH, Cty Cổ phần, Doanh Nghiệp Tư Nhân hay Đại lý bán hàng?
2. Hoá đơn mà đơn vị bạn sử dụng là hoá đơn loại nào?
3. Hàng tháng kê khai và nộp thuế như thế nào? Báo cáo hàng tháng bạn nộp những bảng biểu nào?
4. Những nơi ký gửi hàng có đồng ý xuất hoá đơn cho tất cả số hàng đơn vị bạn tiêu thụ không? (nếu họ không đồng ý thì không còn gì để bàn)

1) Công ty em là công ty Cổ phần, nhưng nhỏ thôi.
2) Hóa Đơn Thuế GTGT 3 liên lớn.
3) Hàng tháng kê khai và nộp thuế theo phương pháp khấu trừ. Báo cáo hàng tháng em nộp những bảng biểu như : Bảng thuế VAT đầu vào, VAT đầu ra, Tình hình sử dụng hóa đơn, bảng phân bổ thuế VAT đầu vào theo tỷ lệ giữa doanh số chịu thuế trên tổng doanh số bán ra, bảng VAT
4) Họ đồng ý xuất hóa đơn vì bên em có thực nhận hàng của họ, nhưng họ không thể viết hóa đơn cho những tháng trước chỉ có thể viết trong tháng này mà thôi, em chỉ hỏi là như thế có được không? Theo như nguyên tắc thì em biết là không được nhưng ... tình hình thực tế của em đang như vậy. Chị và các bạn nhiều kinh nghiệm hơn có thể giúp em có cách nào khắc phục không?
Em cám ơn.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Theo mình nghĩ điểm quan trọng bây giờ là:
Những nơi ký gửi hàng có đồng ý xuất hoá đơn cho tất cả số hàng đơn vị bạn tiêu thụ không?[
1. Nếu họ xuất hóa đơn cho hàng bạn nhận từ t3-t6 thì có thể vì lí do nào đó... các bác thuế nhà ta vẫn chấp nhận là hợp lệ(có đầu vào).Tất nhiên trên hóa đơn phải ghi thật cụ thể.
2. Nếu không có hóa đơn đầu vào mà bạn đã xuất hóa đơn đầu ra cho số hàng đã bán thì thôi rồi lượm ơi(Nhờ các bác cao tuổi vậy, em thì chịu)

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Nguyen Tu Anh nói:
"

Vậy thì TA bị loại ra khỏi cuộc chơi vì xài lý cùn rồi ! Tiếp đi quý vị !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tất nhiên, nhà cung cấp chỉ có thể viết hóa đơn cho bạn trong tháng này thôi vì nếu viết các tháng trước thì làm gì còn hóa đơn mà viết. Viết hóa đơn tháng này nhưng số lượng phải là của tổng các tháng trước cộng lại, như vậy là được rồi.

Nguyên tắc thì rõ là không được rồi nhưng phải xét tới tình hình thực tế mà làm thôi. Đừng lo lắng quá, bạn cứ làm như vậy đi!

To Quyen nói:
4) Họ đồng ý xuất hóa đơn vì bên em có thực nhận hàng của họ, nhưng họ không thể viết hóa đơn cho những tháng trước chỉ có thể viết trong tháng này mà thôi, em chỉ hỏi là như thế có được không? Theo như nguyên tắc thì em biết là không được nhưng ... tình hình thực tế của em đang như vậy. Chị và các bạn nhiều kinh nghiệm hơn có thể giúp em có cách nào khắc phục không?
Em cám ơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA