Lương để tính bảo hiểm đc tính như thế nào?

• Thread starter duongaudit
  • Ngày gửi
D

duongaudit

Guest
4/10/10
5
0
0
36
TPHCM
Các anh chị có thể cho em hỏi về việc tính bảo hiểm cái!Em không rõ về các khoản trợ cấp, lương phụ, lương trong thời gian nghỉ phép...đc dùng để tính bảo hiểm như thế nào??? Anh chị có thể jup em hình dung đc ntn là lương phụ, phụ cấp,trợ cấp...đc không?
"Lương trong thời gian nghí phép" là gì??? Giả sử một năm mình đc nghỉ phép 12 ngày,nếu mình không nghỉ hoặc nghỉ ít hơn thì những ngày chưa nghỉ thì có DN nào tính lương cho mình không?(tức là tính thêm lương đó)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoconvp

Sơ cấp
30/8/10
4
0
0
37
vĩnh phúc
cả nhà cho mình hỏi luôn nhé !
Lương của cổ đông được tính thế nào có ghi vào bảng lương để đóng bhxh ko?
Thanks nhiều nhiều!!!!!!!!

N

nguyenkieugiang

Sơ cấp
4/9/09
5
0
0
Hà Nội
Nếu như cổ đông tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh của cty thì mới htoan lương của họ vào để đóng BHXH còn ko thì họ chỉ hưởng cổ tức chứ không (trích từ lợi nhuận sau thuế) trích từ lương nên ko tính BH

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Các anh chị có thể cho em hỏi về việc tính bảo hiểm cái!Em không rõ về các khoản trợ cấp, lương phụ, lương trong thời gian nghỉ phép...đc dùng để tính bảo hiểm như thế nào??? Anh chị có thể jup em hình dung đc ntn là lương phụ, phụ cấp,trợ cấp...đc không?
"Lương trong thời gian nghí phép" là gì??? Giả sử một năm mình đc nghỉ phép 12 ngày,nếu mình không nghỉ hoặc nghỉ ít hơn thì những ngày chưa nghỉ thì có DN nào tính lương cho mình không?(tức là tính thêm lương đó)

-Trợ cấp: tiền ăn, tiền xăng, tiền đt...
-Phụ cấp: chức vụ, trách nhiệm ( sẽ đc cộng vào tiền lương că bản tính BH).
-Phép năm: một năm có 12 ngày nghỉ ( đk lđ bình thường), 14 ngày nghỉ(đk lđ độc hại).
*theo thoả thuận HĐ mà ng sdlđ có thể tháng nào quyết hết tháng năm của tháng đó, hoặc để dành cho ng lđ cuối năm nghỉ tết về quê( quê xa), hoặc nếu ng lđ k nghỉ và ng sdlđ cũng chấp nhận để dành cuối năm ng lđ lấy tiền các ngày k nghỉ đó.

H

hoconvp

Sơ cấp
30/8/10
4
0
0
37
vĩnh phúc
Nếu như cổ đông tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh của cty thì mới htoan lương của họ vào để đóng BHXH còn ko thì họ chỉ hưởng cổ tức chứ không (trích từ lợi nhuận sau thuế) trích từ lương nên ko tính BH
Cổ đông đó không tham gia vào hoạt động của cty nhưng lại muốn đóng bhxh thì tính lương và hach toán ntn?
Thanks!

B

baobinh88

Sơ cấp
24/7/10
40
0
0
TPHCM
nếu bạn muốn tính lương để đóng bảo hiểm xã hội thì chỉ nên đề mức lương căn bản thôi, còn những phụ cấp khác đừng ghi vô hđlđ vì bên bhxh sẽ cộng tất cả (bg lcb+ phụ cấp) để tính khoản tiền đóng bhxh, như vậy thì bạn đóng rất là nhiều nêu người đó lương cao., mình cũng vừa đăng ký bhxh cho nhân viên.
chúc bạn làm tốt

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Tổng lương để tính bhxh = Lương CB + Phụ cấp + Trợ cấp.........

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Tổng lương để tính bhxh = Lương CB + Phụ cấp + Trợ cấp.........

Pac ơi! trợ cấp gì mà bị khấu trừ BH thế.
Em biết thì chỉ có phụ cấp thôi, riêng phụ cấp thâm niên, nghề, khu vực nếu vượt khung hạn định thì mới ghi phần vượt đóng BH thui.
Nếu đóng thué e TNCN thì tổng lương thực lãnh trừ tiền tăng ca thì p trích nộp nếu lương vượt 4tr/thang.

C

conangchoctroi

Sơ cấp
11/8/10
12
0
1
33
Nam Định
Hic sao nhà mình có nhiều ý kiến trái chiều thế. Như theo em được học thì LCB để tính BHXH bao gồm cả phụ cấp ( chức vụ, thâm niên...) còn trợ cấp (ăn ca, đt..) tính vào lương thực tế để trích kinh phí công đoàn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA