Ghi nhận nguyên giá tscđ thuê tài chính thế nào?

• Thread starter cauvongsaumua
  • Ngày gửi
C

cauvongsaumua

Sơ cấp
28/9/10
48
1
0
33
NGHE AN QUE HUONG TOI
DN đã ứng trước một khoản tiền thuê cho bên thuê là 100triệu hạch toán như sau:
nợ 342 / có 112 :100tr
vậy khi ghi nhận nguyên giá của TSCĐ thì phải hạch toán thế nào?biết số dư nợ gốc theo giá chưa thuế GTGT là 500triệu? làm ơn hãy giúp em.cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
DN đã ứng trước một khoản tiền thuê cho bên thuê là 100triệu hạch toán như sau:
nợ 342 / có 112 :100tr
vậy khi ghi nhận nguyên giá của TSCĐ thì phải hạch toán thế nào?biết số dư nợ gốc theo giá chưa thuế GTGT là 500triệu? làm ơn hãy giúp em.cảm ơn
Bạn tham khảo thử xem
Nợ TK212: 600tr
Có TK342: 100tr
Có TK315: 500tr
Đây chỉ là giai đoạn ghi nhận nguyên giá TSCĐ còn giá đoạn ghi nhậ chi phí và giai đoạn trả tiền nợ gốc.....chắc bạ đã biết đúng không?

C

cauvongsaumua

Sơ cấp
28/9/10
48
1
0
33
NGHE AN QUE HUONG TOI
cam on dong sang. nhung TK 315 chi ghi nhan khi so tien no goc phai thanh toan trong nien do toi. voi lai minh vua hoi co giao roi co giao bao giong nhu ung truoc tien mua hang do. hach toan nhu sau
no 212
co 342 so tien ung truoc
no 212
co 342
co 315

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
cam on dong sang. nhung TK 315 chi ghi nhan khi so tien no goc phai thanh toan trong nien do toi. voi lai minh vua hoi co giao roi co giao bao giong nhu ung truoc tien mua hang do. hach toan nhu sau
no 212
co 342 so tien ung truoc
no 212
co 342
co 315
Thế bạn thử ghi số tiền 2 nghiệp vụ này xem là bao nhiêu? Nghiệp cụ của bạn là tách riêng còn nghiệp vụ của mình là gộp lại thôi. Cuối cùng nguyên giá của TSCĐ vẫn là 600tr mà. Bạn thử nghĩ xem????

C

cauvongsaumua

Sơ cấp
28/9/10
48
1
0
33
NGHE AN QUE HUONG TOI
UH.DUNG ZAY.Y MINH MUN NOI LA NEU GHI NHAN 315 LA 500 TRIEU THI SE KHONG SU DUNG tk 342 NUA VI 342 LA NO DAI HAN

C

cauvongsaumua

Sơ cấp
28/9/10
48
1
0
33
NGHE AN QUE HUONG TOI
A ma ban co the giup minh hach toan trong truong hop no goc bao gom ca thue gtgt k? Vi thue gtgt chi duoc khau tru khi thanh toan tien thue ma thoi.zay thi minh hach toan the nay ban cho y kien nha
ung truoc tien thue
no 342
co 112

no 133
co 138 no goc ve thue tuong ung voi so tien thue tra truoc
ghi nhan nguyen gia
no 212
no 138 no goc ve thue
co 342
co 315

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
A ma ban co the giup minh hach toan trong truong hop no goc bao gom ca thue gtgt k? Vi thue gtgt chi duoc khau tru khi thanh toan tien thue ma thoi.zay thi minh hach toan the nay ban cho y kien nha
ung truoc tien thue
no 342
co 112

no 133
co 138 no goc ve thue tuong ung voi so tien thue tra truoc
ghi nhan nguyen gia
no 212
no 138 no goc ve thue
co 342
co 315
Đối với TSCĐ đi thuê GTGT chỉ được khấu trừ khi nhận được hoá đơn thanh toán tiền thuê định kỳ mà thôi. Còn TSCĐ đi thuê nhận nợ cả số thuế GTGT thì hạch toán như sau:
Nợ TK212 (giá chưa có thuế)
Nợ TK138 (số thuế GTGT của TSCĐ thuê tài chính)
Có TK315 (số nợ gốc phải trả kỳ này)
Có TK342

C

cauvongsaumua

Sơ cấp
28/9/10
48
1
0
33
NGHE AN QUE HUONG TOI
vi so thue chi duoc khau tru khi thanh toan tien thue dinh ki, hon nua DN da ung truoc tien thue nen so du no goc se chi con la 500tr ma thoi zay thi khi thanh toan tien thue ngoai but toan ghi giam no goc phai tra con co but toan ghi nhan so thue GTGT duoc khau tru tuong ung voi so tien da tra o tren.nhung neu zay tong so thue DN duoc khau tru trong toan bo thoi han thue chi tuong ung voi so no goc ma DN tra theo dung ki han thanh toan va co hoa don con so thue tuong ung voi so tien ung truoc khong duoc khau tru sao?

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
vi so thue chi duoc khau tru khi thanh toan tien thue dinh ki, hon nua DN da ung truoc tien thue nen so du no goc se chi con la 500tr ma thoi zay thi khi thanh toan tien thue ngoai but toan ghi giam no goc phai tra con co but toan ghi nhan so thue GTGT duoc khau tru tuong ung voi so tien da tra o tren.nhung neu zay tong so thue DN duoc khau tru trong toan bo thoi han thue chi tuong ung voi so no goc ma DN tra theo dung ki han thanh toan va co hoa don con so thue tuong ung voi so tien ung truoc khong duoc khau tru sao?

Đề nghị bạn viết bài có dấu, bài không dấu là bài phạm qui đó.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Bạn nói vậy thì số tiền bạn đã trả trước không tính vào giá trị cho thuê TSCĐ sao?
Định kỳ bạn phải trả trợ gốc và lãi bao nhiêu thì bên cho thuê họ sẽ xuất hoá đơn cho bạn còn số tiền ứng trước sẽ trừ vào công nợ chứ (TK342 của bạn sẽ giảm)
Mình nói cụ thể nhé
* Khi ứng trước tiền cho bên cho thuê
Nợ TK342: 200triệu
Có TK112: 200triệu
* Nguyên giá TS đi thuê (giả sử kỳ này phải trả là 100tr)
Nợ TK212: 600tr
Có TK342: 500tr
Có TK315: 100tr
* Khi nhận được hoá đơn trả nợ gốc và lãi kỳ này (lãi 20%)
Nợ TK315: 100tr
Nợ TK1331: 10tr
Nợ TK635: 20tr
Có TK111,112: 130tr
* Cuối kỳ kế toán, xác định số nợ gốc thuê cho kỳ kế toán tiếp theo (giả sử cũng là 100tr)
Nợ TK342: 100tr
Có TK315: 100tr
* Khi nhận được hoá đơn thuê bạn hạch toán tương tự cho các kỳ tiếp theo

C

cauvongsaumua

Sơ cấp
28/9/10
48
1
0
33
NGHE AN QUE HUONG TOI
Cảm ơn dongsang dã nhiệt tình giúp đỡ. Nhưng hình như bạn hiểu nhầm ý mình. Hic. Chắc tại mình trình bày vấn đề chưa logic. có lẽ phải gặp cô giáo nhờ giúp đỡ thôi. dù sao gặp trực tiếp cũng dễ hỏi hơn. hi. với lai hỏi mãi một vấn đề thấy ngại wa.cảm ơn nhìu

C

cauvongsaumua

Sơ cấp
28/9/10
48
1
0
33
NGHE AN QUE HUONG TOI
Cảm ơn dongsang dã nhiệt tình giúp đỡ. Nhưng hình như bạn hiểu nhầm ý mình. Hic. Chắc tại mình trình bày vấn đề chưa logic. có lẽ phải gặp cô giáo nhờ giúp đỡ thôi. dù sao gặp trực tiếp cũng dễ hỏi hơn. hi. với lai hỏi mãi một vấn đề thấy ngại wa.cảm ơn nhìu

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Có lẽ vậy. Nhưng có gì mà bạn phải ngại. Không biết mới hỏi chứ. Mình trả lời cho bạn nhưng chắc gì đã đúng 100%. Ở trong diễn đàn này mọi người được quyền thảo luận thoải mái mà. Mình đã rút ra được nhiều kinh nghiệm và học hỏi được rất nhiều nhờ tham gia vào webketoan đó

C

cauvongsaumua

Sơ cấp
28/9/10
48
1
0
33
NGHE AN QUE HUONG TOI
Cảm ơn dongsang nhưng mình vẫn chưa hiểu lắm. Chắc phải đi hỏi lại cô giáo vì dù sao hỏi trực tiếp cũng dễ hỏi hơn.hi.cảm ơn nhìu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA