Thông tư 129 - Về hoá đơn phần mềm

• Thread starter vbby
  • Ngày gửi
V

vbby

Sơ cấp
24/6/13
5
0
0
Hà đông - Hà nội
TT129-Về hoá đơn PM

Em chào các anh, các chị! Em là mem mới vì đang có chuyện rất gấp nên mong nhận được sự giúp đỡ của các anh, các chị trong vấn đề sau.
- Cty em bán hàng hoá là máy tính, hoá đơn mua vào là máy tính bộ gồm: cây, màn hình, và cả phần mềm. Bên e có xuất hoá đơn cho 1 cty gần đây, nhưng chị kế toán bên đó cứ nhất quyết bắt bên em phải xuất 2 hoá đơn khác nhau: 1 là hoá đơn phần mềm, 2 là hoá đơn phần cứng (theo thông tư 129 về thuế GTGT đối với phần mềm)
- Em có đọc nhưng chưa hiểu rõ lắm về nội dung của thông tư này. Các anh, các chị giúp đỡ em với ạ. Em đang cần gấp lắm ạ. Vì hoá đơn bên e mua vào đều viết chung trên 1 hoá đơn, vậy thì bên bán cho bên e cũng xuất hoá đơn sai sao? Nội dung của Thông tư 129 như sau:
" 21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.
Vì lần đầu tiên tham gia diễn đàn em chưa đọc hết các quy định, nên có gì sai sót mong Mod bỏ qua cho em! Em cảm ơn các anh, các chị nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Thông tư 129 - Về hoá đơn phần mềm

Em chào các anh, các chị! Em là mem mới vì đang có chuyện rất gấp nên mong nhận được sự giúp đỡ của các anh, các chị trong vấn đề sau.
- Cty em bán hàng hoá là máy tính, hoá đơn mua vào là máy tính bộ gồm: cây, màn hình, và cả phần mềm. Bên e có xuất hoá đơn cho 1 cty gần đây, nhưng chị kế toán bên đó cứ nhất quyết bắt bên em phải xuất 2 hoá đơn khác nhau: 1 là hoá đơn phần mềm, 2 là hoá đơn phần cứng (theo thông tư 129 về thuế GTGT đối với phần mềm)
- Em có đọc nhưng chưa hiểu rõ lắm về nội dung của thông tư này. Các anh, các chị giúp đỡ em với ạ. Em đang cần gấp lắm ạ. Vì hoá đơn bên e mua vào đều viết chung trên 1 hoá đơn, vậy thì bên bán cho bên e cũng xuất hoá đơn sai sao? Nội dung của Thông tư 129 như sau:
" 21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.
Vì lần đầu tiên tham gia diễn đàn em chưa đọc hết các quy định, nên có gì sai sót mong Mod bỏ qua cho em! Em cảm ơn các anh, các chị nhiều.
Thông tư 129/2008/TT-BTC đã thay thế bằng Thông tư 06/2012/TT-BTC rồi em.
Mua vào xuất 1 hóa đơn nhưng bán ra em xuất ra 2 cái hóa đơn cũng được hoặc giải thích cho họ hiểu xuất 1 hóa đơn hay 2 hóa đơn cũng thế thôi.

V

vbby

Sơ cấp
24/6/13
5
0
0
Hà đông - Hà nội

Vì hoá đơn mua vào máy tính đồng bộ của em là 10%. Nhưng nếu tách ra 2 hoá đơn thì lại là 2 mức thuế khác nhau: phần cứng là 10%, trong khi phần mềm là 0%. Vậy thì có được không ạ? Về sau này, khi thuế có hỏi thì có vấn đề gì không ạ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vì hoá đơn mua vào máy tính đồng bộ của em là 10%. Nhưng nếu tách ra 2 hoá đơn thì lại là 2 mức thuế khác nhau: phần cứng là 10%, trong khi phần mềm là 0%. Vậy thì có được không ạ? Về sau này, khi thuế có hỏi thì có vấn đề gì không ạ?
Thế trong cái hóa đơn mua vào của em xuất thế nào? em scan post lên xem thử

V

vbby

Sơ cấp
24/6/13
5
0
0
Hà đông - Hà nội

Vì không thể scan được nên e ghi ra đây nội dung hoá đơn e mua vào: Máy tính Dell (WIN 7PRO/Màn hình Dell 51912H - 18.5'' - giá chưa VAT: .... + VAT (10%): ....

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vì không thể scan được nên e ghi ra đây nội dung hoá đơn e mua vào: Máy tính Dell OptiPlex 3900 (Intel Core i3-2120/Ram 2GB/H00 500GB/K/M/ORO-ROO/WIN 7PRO/Màn hình Dell 51912H - 18.5'' - giá chưa VAT: 12.454.545 + VAT (10%): 1.245.455
Thế phần mềm là cái gì? đâu có thấy

V

vbby

Sơ cấp
24/6/13
5
0
0
Hà đông - Hà nội

Dạ nó là cái WIN 7PRO đó ạ. Hoá đơn cty e mua vào nó có tách ra cái nào phần mềm, cái nào phần cứng đâu. Nội dung gộp chung hết vào như thế đấy ạ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Dạ nó là cái WIN 7PRO đó ạ. Hoá đơn cty e mua vào nó có tách ra cái nào phần mềm, cái nào phần cứng đâu. Nội dung gộp chung hết vào như thế đấy ạ.
Xuất chung vậy em có biết phần mềm Win 7 pro giá mua bao nhiêu không? Nếu không biết thì phải giải thích với khách hàng để họ hiểu. Còn biết thì mình có thể nhập máy tính riêng, phần mềm win 7 riêng rồi xuất 2 cái hóa đơn.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Bạn giải thích với khách hàng là: em bán máy tính, mà máy tính thì phải có cài win mới chạy được. Vì thế, hóa đơn em chỉ xuất cho máy tính, chứ em không sản xuất ra phần mềm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA