Cách tính định mức và tính giá thành sản phẩm

• Thread starter tonbinh80
  • Ngày gửi
T

tonbinh80

Sơ cấp
Chào các anh chị,
DN em làm về phụ kiện bằng inox, nhưng em chưa biết lập bảng định tiêu hao nguyên vật liệu và tính giá thành. Mong đại gia đình hướng dẫn dùm em, cho em ví dụ lun nha. cám ơn mọi người
xin goi qua địa chỉ này cho em tonbinh80@yahoo.com.vn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimchibd

Sơ cấp
31/8/10
30
0
0
39
Bình Dương
Định mức và cách tính giá thành cty sx sp từ gỗ

Đại gia đình ơi!
Em mới vào làm cty Sx các sp từ gổ như bàn ghế,tủ,giường,kệ bếp ....mà em ko biết tính giá thành và làm định mức như thế nào?Mong mọi người giúp em với,ai có mẫu cho em xin với...àh mình có phải nộp bảng định mức cho CQ Thuế Ko?Cty em o TX TDM Bình Dương.Địa chỉ em là:kimchi_jsc@yahoo.com.vn

V

vuongktd

Sơ cấp
22/3/10
38
0
0
33
ha noi
quan trọng là công ty bạn phân loại sp như thế nào chứ? nói chung thế ai mà giúp được

K

keyihuong

Guest
29/10/10
3
0
0
đồng nai
cach tinh gia nhan cong an theo san pham

cong ty minh san xuat nem ghe, ma cong nhan may thi tinh theo thoi gian, con bo phan dong goi tinh theo tung cong doan san pham, ma minh thi ko ro cach tinh nhu the nao. cac ban jup minh voi nhe:051:

N

nice10

Sơ cấp
8/2/09
24
0
0
hcm
Ðề: Cách tính định mức và tính giá thành sản phẩm

cái này thì chờ mấy su phụ chi thui

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bạn phải hiểu Định mức là để tính dự toán, giá bán cho 1 SP ví dụ: muốn làm ra 1 chiếc ghế = inox thì cần bao nhiêu m ( hoăc kg ) inox, bao nhiêu đinh tán, bao nhiêu que hàn, bao nhiêu kw điện... ( kể cả hao hụt trong 3 khâu ) bao nhiêu công thợ bậc mấy, bao nhiêu chi phí QL phân xưởng, bao nhiêu chi phí QL DN ... những cái đó được tính thành tiền. ĐM là một môn học muốn làm được phải có kinh nghiệm, thời gian và kết hợp với các bộ phận: kỹ thuật, lao động tiền lương.. Còn giá thành là toàn bộ chi phí = tiền tập hợp được trong quá trình tổ chức SX và tiêu thụ 1 SP nào đó ( có thể cao hoặc thấp hơn giá dự toán )

K

kimna

Sơ cấp
16/2/11
3
0
1
HCM

Anh chị nào làm bên mặt hàng càe bột, và đã làm bảng định mức tiêu hao nguyên vật cafe rồi, có thể gửi cho em 1 bảng để tham khao được không ạ! Em đang làm bảng này mà chưa biết làm như thế nào? và chỉ giúp em cách tính giá thành sản phẩm mặt hàng cafe bột luôn nha! Em cảm ơn AC nhiều nha!
Email của em là: bautroi_xanh127@yahoo.com

N

nguyen thi kim lam

Guest
29/11/10
0
0
1
tp ho chi minh

chào anh chị, em mới tham gia diễn đàn và cũng vào nghề chưa lâu nên còn nhiều điều chưa biết mong mọi người chỉ giúp nha. Công ty em lắp đặt thang máy được xem như công trình cần theo dõi nhưng em đang gặp khó khăn trong việc tính giá thành là mình nên tính theo định mức hay tính theo chi phí sản xuất thực tế từng công trình. Em còn mơ hồ về vấn đề này lắm và 2 phương pháp trên thì với tính chất hoạt động của công ty em nên chọn phương pháp tính giá thành nào thì hợp lí và theo dõi như thế nào . Mong anh chị giúp đỡ nhiều

B

bachvietlongmy

Guest
8/7/14
2
0
0
42
long my

Chào cả nhà , công ty của mình kinh doanh dịch vụ chủ yếu là cafe và mước giải khác
bạn nào biết giá xác định giá thành định mức hao hục cho 1 ly cafe chỉ mình với

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Bạn phải hiểu Định mức là để tính dự toán, giá bán cho 1 SP ví dụ: muốn làm ra 1 chiếc ghế = inox thì cần bao nhiêu m ( hoăc kg ) inox, bao nhiêu đinh tán, bao nhiêu que hàn, bao nhiêu kw điện... ( kể cả hao hụt trong 3 khâu ) bao nhiêu công thợ bậc mấy, bao nhiêu chi phí QL phân xưởng, bao nhiêu chi phí QL DN ... những cái đó được tính thành tiền. ĐM là một môn học muốn làm được phải có kinh nghiệm, thời gian và kết hợp với các bộ phận: kỹ thuật, lao động tiền lương.. Còn giá thành là toàn bộ chi phí = tiền tập hợp được trong quá trình tổ chức SX và tiêu thụ 1 SP nào đó ( có thể cao hoặc thấp hơn giá dự toán )

Bạn nói đúng quá !

Thông thường kế toán Z lười tìm hiểu quy trình:wall:

Các bạn nên xuống xưởng xem và còn phải làm thử mới biết đc !

Vì thế lương kế toán Z chỉ kém KTTH một tí thôi !:talk:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA