Hạch toán khoản chi phí bị loại khi quyết tóan thuế TNDN - Trang 5

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 5/7 đầuđầu 1234567 CuốiCuối
kết quả từ 41 tới 50 trên 63
15,980 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của RUOK
    Post Thanks / Like
    RUOK vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch toán khoản chi phí bị loại khi quyết tóan thuế TNDN

Các bác cho em hỏi: Công ty em sau khi quyết tóan xong bị các bác thuế loại 1 số khoản ra khỏi thu nhập chịu thuế. Vậy bây giờ em phải hạch toán những khoản này như nào ạ.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

[img]http://www.exploratorium.edu/science_explorer/imok_urok/ruok_01.gif[/img]

2. Khu vực quảng cáo

3. Thành viên Hình đại diện của vungan
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    vungan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mọi người nói về vấn đề này mình vẫn không hiểu rõ lắm.Ai có thể nói cụ thể hơn không?Rõ ràng là khi bị gạt chi phí ra thì lợi nhuận trước thuế tăng rồi thì sẽ phải nộp thêm thuế TNDN:
    Ghi Nợ TK 421
    TK 3334
    Nhung mình muốn hỏi một ví dụ như này:
    Khi mình hạch toán chi phí ghi
    NỢ TK 642
    Có TK 111
    Khi bị gạt chi phí này ra tức là họ không chấp nhận cho ghi Nợ TK 642 .Vậy bây giờ mình điều chỉnh Ghi Nợ TK nào để đối ứng với có TK 111 như cũ cho cân ?Ai biết nói cho mình với nhé.Mình mới làm nên chỉ hiểu theo lý thuyết là như vậy thôi còn thực tế mình không hiểu lắm.Cảm ơn các bạn nhiều!

4. Moderator Hình đại diện của Viet Huong
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Viet Huong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vungan
    Mọi người nói về vấn đề này mình vẫn không hiểu rõ lắm.Ai có thể nói cụ thể hơn không?Rõ ràng là khi bị gạt chi phí ra thì lợi nhuận trước thuế tăng rồi thì sẽ phải nộp thêm thuế TNDN:
    Ghi Nợ TK 421
    TK 3334
    Nhung mình muốn hỏi một ví dụ như này:
    Khi mình hạch toán chi phí ghi
    NỢ TK 642
    Có TK 111
    Khi bị gạt chi phí này ra tức là họ không chấp nhận cho ghi Nợ TK 642 .Vậy bây giờ mình điều chỉnh Ghi Nợ TK nào để đối ứng với có TK 111 như cũ cho cân ?Ai biết nói cho mình với nhé.Mình mới làm nên chỉ hiểu theo lý thuyết là như vậy thôi còn thực tế mình không hiểu lắm.Cảm ơn các bạn nhiều!
    Những khỏan chi bị gạt ra khỏi chi phí hợp lý thì phải lấy LN sau thuế ra để chi. Bạn sẽ phải định khỏan lại:
    Nợ 421 / Có 111
    hoặc Nợ 421 / Có 642 (ghi giảm chi phí)
    "Trở thành một con người, điều đó có nghĩa là trở thành một mặt trời nhỏ với tất cả mọi người. Sao cho ở khắp mọi nơi mà bạn đi qua, mọi người đều cảm thấy sáng sủa và ấm áp."

5. Điều hành cao cấp Hình đại diện của Thanh Nam
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add Thanh Nam on Facebook Add Thanh Nam on Google+
    Add Thanh Nam on Linkedin
    Thanh Nam đang trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Viet Huong
    Những khỏan chi bị gạt ra khỏi chi phí hợp lý thì phải lấy LN sau thuế ra để chi. Bạn sẽ phải định khỏan lại:
    Nợ 421 / Có 111
    hoặc Nợ 421 / Có 642 (ghi giảm chi phí)
    Theo mình nghĩ thì không cần hạch toán lại đâu. Thuế họ không đồng ý thì sẽ tính lại thuế TNDN phải nộp, có nghĩa là sẽ bổ sung thêm bút toán N421/C3334.

Việc điều chỉnh lại chi phí chỉ khi nào kiểm toán yêu cầu điều chỉnh để xác nhận tính trung thực hợp lý của BCTC thì doanh nghiệp mới thực hiện sau ngày lập BCTC.

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nguoi ban
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    nguoi ban vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Khi có biên bản của quyết toán của cơ quan thuế chỉ cần ghi nợ 421 có 3334 số thuế bị truy thu tăng thêm.
    Nếu có các khoản chi phí bị bóc tách khỏi giá trị hàng nhập hoặc nguyên giá TSCĐ thì phải có bút tóan điều chỉnh Nợ TK 421 có TK 156, 211 trên cơ sở đó tính lại giá hàng xuất và số khấu hao.

7. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ảnh hưởng tới tài khoản lợi nhuận chỉ có các tài khoản doanh thu và chi phí; không liên quan tới các tài khoản thuế xuất khẩu, hàng hóa, tài sản cố định. Do đó, những bút toán mà bạn điều chỉnh sẽ không thể xảy ra.

Phải tùy từng nguyên nhân thì mới điều chỉnh được chính xác vào các tài khoản có liên quan.
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của huylt
    Địa chỉ
    Hải Dương
    Post Thanks / Like
    huylt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em có một vấn đề thế này các bác à!
    Giả như trong năm DN kinh doanh lỗ 100 tr, khi các bác thuế nhà ta đến quyết toán thuế đã loại ra 50 tr chi phí không hợp lệ (Chẳng hạn bảng kê 04 kê những mặt hàng không được phép kê và đã xuất bán tính vào giá vốn), khi đó đương nhiên số lỗ của DN chỉ còn 50 tr thôi các bác nhỉ. Các bác hạch toán trường hợp này giúp em với!
    Mình thấy lỗ hay lãi có quan trọng đâu nhỉ? Nếu đang lỗ, điều chỉnh tăng tiếp TK3334 thì càng lỗ nặng hơn thôi mà
    Chưa thấy chỗ nào có lãi thì phát sinh 3334 làm sao đây các bác?

...
    Think Different

9. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nếu chi phí không hợp lệ bị loại ra từ giá vốn thì bạn làm bút toán điều chỉnh như sau: Nợ TK 632/ Có TK 421: 50 tr.

Cách hạch toán rút gọn này xuất phát từ các bút toán sau: Nợ TK 911/ Có TK 421 ==> Nợ TK 632/ Có TK 911. TK 911 chỉ là TK trung gian nên có thể bỏ qua một bước và hạch toán thẳng luôn như mình hướng dẫn.

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của AFC
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    AFC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyen Tu Anh
    Nếu chi phí không hợp lệ bị loại ra từ giá vốn thì bạn làm bút toán điều chỉnh như sau: Nợ TK 632/ Có TK 421: 50 tr.
    Hạch toán như vậy thì tăng giá vốn hàng bán trong năm nay sau. Giá vốn hàng bán trong năm nay thể hiện không phù hợp với doanh thu trong năm nay thì sau ?

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của AFC
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    AFC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi huylt
    Chưa thấy chỗ nào có lãi thì phát sinh 3334 làm sao đây các bác?
    Không phải thấy lãi mới tăng 3334, vấn đề thuế thực nộp cao hơn thuế dự kiến phải nộp thôi.Tk 3334 thế hiện thuế phải nộp mà. Cuối năm bạn dự kiến nộp 100đ nhưng thuế bắt bạn nộp 120 đ thì bạn hạch toán bổ sung.

12. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Thế bạn tưởng cơ quan thuế loại khoản chi phí đó trong năm nay và sẽ thu thuế vào năm sau ư? Sẽ giảm giá vốn và tăng thuế TNDN trong năm quyết toán thuế.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi AFC
    Hạch toán như vậy thì tăng giá vốn hàng bán trong năm nay sau. Giá vốn hàng bán trong năm nay thể hiện không phù hợp với doanh thu trong năm nay thì sau ?