Chưa hình dung khác nhau giữa học và làm việc kế toán

• Thread starter tranngoc135
  • Ngày gửi
T

tranngoc135

Sơ cấp
11/5/13
9
0
1
33
Hà Nội
Em là sinh viên năm cuối chuyên ngành kế toán nhưng học đến giờ này rồi mà em vẫn chưa định hình được khi em ra trường công việc kế toán của em là làm những gì? em học trong sách vở(trên lý thuyết) thì k đến nỗi tệ nhưng em nghe nói đi làm không giống đi học nên em rất sợ cái viễn cảnh em ra trường mà k hề biết mình sẽ làm gì trong vị trí của 1 kế toán. em nhờ các anh chị đang làm kế toán chỉ giúp cho em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: Giúp em với!!!!!!!!!

. em nhờ các anh chị đang làm kế toán chỉ giúp cho em với.
Chào bạn!
Bạn muốn mọi người giúp gì đây? Trước hết bạn cứ học thật tốt, nắm vững kiến thức lý thuyết cũng như thực hành đã học được ở trường, và nếu được thì theo học một khóa kế toán (tốt nhất là theo học các anh chị kế toán đi trước đảm bảo hơn là học ở các trung tâm).
Sau này đi làm, gặp va chạm , thắc mắc gì cần giải đáp có thể lên diễn đàn mọi người sẽ giúp bạn.
Chúc bạn thành công.
P/s: Lần sau post bài để ý từng mục, từng topic cho phù hợp nha. Bài bạn đăng ở đây có thể sẽ bị mod xóa đó.

levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Chưa hình dung khác nhau giữa học và làm việc kế toán

Em là sinh viên năm cuối chuyên ngành kế toán nhưng học đến giờ này rồi mà em vẫn chưa định hình được khi em ra trường công việc kế toán của em là làm những gì? em học trong sách vở(trên lý thuyết) thì k đến nỗi tệ nhưng em nghe nói đi làm không giống đi học nên em rất sợ cái viễn cảnh em ra trường mà k hề biết mình sẽ làm gì trong vị trí của 1 kế toán. em nhờ các anh chị đang làm kế toán chỉ giúp cho em với.
Bạn đã vào, tham gia diễn đàn rồi sẽ biết nhiều việc phải làm khi ra trường. Bạn cũng đang còn đi học nên chưa vội, vì còn đi thực tập nữa.

Trước khi tạo chủ đề mới, bạn tham khảo một số chủ đề đã có, để học hỏi và có thề viết tiếp vào chủ đề có nội dung tương tự như bạn muốn viết. Bài của bạn sẽ (đã) được chuyển vào box phù hợp.

ptx309

ptx309

Cao cấp

khi mới đi làm mình cũng có cảm giác như bạn nói.
Rất lạ lẩm, và như bắt đầu đi học lại từ đầu ấy. hì hì.
Kiến thức trên trường là nền tảng cơ bản k thể thiếu. Bạn cứ học thật chắc đi cái đã. Giải bài tập thật nhiều. khi giải bài tập thì nhớ update thông tư nghị định mới ( cách định khoản, tỉ lệ bảo hiểm- mấy cái này thay đổi như chong chóng ấy).
Đi làm tất nhiên sẽ khác nhiều, có thể sẽ đơn giản hơn, hoặc phức tạp hơn lúc đi học ( tuỳ vào công việc, vị trí bạn làm, tuỳ vào quy mô công ty nữa).
Ví dụ khi bạn làm kt công nợ - lúc này chỉ theo dõi các khoản nợ phải thu phải trả của công ty thôi ( nói thì đơn giản chứ khi đi làm cũng mệt, cty nhìu thì cả trăm khách hàng, phải theo dõi từng người một - sếp hỏi tới đâu nhớ tới đó - rồi trong quá trình mua qua bán lại, công nợ cấn trừ tùm lum, thiếu với đủ, khách hàng k đồng ý....ẹc ẹc... - rồi lỡ khách có chậm trả tiền, hay chưa thanh toán, bạn sẽ là người bị sếp nhăn đấy :p
Làm kế toán kho thì bạn quản lý kho hàng, sắp xếp cái kho ntn cho hợp lý, báo cáo nxt, thường làm kho mệt, k sướng hihi... mình ghét kiểm đếm :p
.....
Mổi phần hành kế toán sẽ có công việc riêng, đi làm rồi tự khắc bạn sẽ biết, sẽ hiểu thôi.
Thường thì khi mới ra trường nên xin làm ở cty nhỏ nhỏ ấy, thường các công ty nhỏ thuê 1 kt, mình sẽ làm tổng hợp, vì mổi phần hành ít phát sinh, nên 1 người là đủ. Mà làm ở cty nhỏ, bạn sẽ có cơ hội làm báo cáo thuế, BCTC, thiết lập cả hệ thống sổ sách cho cty - đây mới chính là cv thật sự của kế toán - chứ làm kế tóán mà chỉ làm kt viên hoài, k đc làm tổng hợp thì bùn lắm hì hì ....
Siêng lên diễn đàn đọc bài nữa bạn nhé, diễn đàn là 1 nơi rất tuyệt vời để học hỏi kinh nghiệm đấy, bạn cứ đọc bài viết của các anh chị, có thể những trường hợp của anh chị đi trước bạn chưa bao giờ đụng tới, nhưng cứ đọc đi, rồi đằng nào cũng bạn cũng sẽ gặp trường hợp đó thôi, lúc đó k phải bỡ ngỡ nữa.

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

Không sợ dốt, chỉ sợ giấu dốt thôi. Đi làm rồi sẽ quen, cái gì ko biết đưa lên diễn đàn, sẽ có người giúp. Mạnh dạn lên, đừng sợ.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Bạn cứ đến công ty nào đó mà xem !

trăm nghe không bằng một thấy mà !

Nếu bạn ko đến đc thì nhờ ai đó quay video đưa lên FB

còn nếu bạn mún đến thử xem và làm thử thì đến cty bên mình

bạn sẽ thấy ngay swuj khác biệt học và hành

sau khi đến nhớ viết cảm nhận nhé !

M

mitom5190

Sơ cấp
24/1/13
4
0
0
Hà Nội

Hii, cũng không khác lắm đâu bạn, vẫn phải là những định khoản khi học nè, những sổ sách khi học nè,....cố gắng lên, tớ cũng vừa ms đi làm được mấy tháng nè, rùi sẽ bít hít ấy mà.

M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh

Thực ra thì ở đại học sẽ dạy những phần khó nhất của kế toán là các loại tài khoản,cách định khoản
còn thực tế thì nó cũng gồm một số phần khác,nhiều nhưng không quá khó như hoá đơn,các loại báo cáo
những phần này thì chỉ cần làm vài tháng là quen

K

kim anh 111

Guest
9/7/13
2
0
0
35
hà nôị

Hihi,qua kinh nghiệm học tập và làm vịệc (đúng chuyên ngành kês tóan) chị cho em 1 lời khuyên như sau: E cứ nên tập trung học thật tốt,có kiến thức chắc thì khi đi làm sẽ không bị bỡ ngỡ và nói thật là mới làm đc việc + đọc thêm các thông tư,nghị định mới nhất.Chúc em học tốt!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA