Chi Phí Trước Hoạt Động của Dự án đầu tư

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

kết quả từ 1 tới 6 trên 6
2,213 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tuanktvimc
    Địa chỉ
    Long Biên - Hà Nội
    Post Thanks / Like
    tuanktvimc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Chi Phí Trước Hoạt Động của Dự án đầu tư

Xin chào cộng đồng web kế toán. DN mình mới thành lập và đang làm các công việc của Dự án đầu tư. Hiện tại chưa có doanh thu từ sản xuất kinh doanh. Có một số chi phí phát sinh : Chi phí văn phòng phẩm, chi phí tiếp khách, phí dịch vụ ngân hàng... Mình nghĩ đây là những khoản chi phí ps trong tháng vào hach toán vào tk 642, nhưng có ý kiến lại bảo là do chưa có doanh thu, đây là chi phí trước hoạt động nên đưa vào Tk 242 hoặc TK 241 tập hợp đợi đến có doanh thu thì phân bổ dần. Vậy các bạn cho mình hỏi những Chi phí nào thì được coi là chi phí trước hoạt động và cách hạch toán chi phí trên thế nào? Mong các bạn giải đáp sớm giúp mình. Thanks!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoangthao9763
    Địa chỉ
    nghe an
    Post Thanks / Like
    hoangthao9763 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Công ty mình cũng đang trong giai đoạn trước hoạt động, tất cả những chi phí liên quan đến quá trình đầu tư mình thấy KTT cty mình cho hạch toán vào TK chi phí như thường lệ (tức là SD TK 642, co chi tiết theo từng khoản), sau đó cuối quý kết chuyển về TK 241 - CPXDCBDD. Nói chung sd TK 642 để tiện theo dõi thôi, chứ thực ra nên đưa vào TK 241 là hợp lý nhất.
    Chúc bạn thành công!
    không có gì là không thể

4. Nick bị khoá Hình đại diện của minhvan2728
    Địa chỉ
    Việt Nam
    Post Thanks / Like
    minhvan2728 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Tôi cũng làm ở CĐT, vẫn theo dõi ở TK 642 bình thường mà, bạn có thể tham khảo thêm QĐ 214/2000/QĐ-BTC ngày 28 tháng 12 năm 2000.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nguyenhanh85
    Địa chỉ
    thaibinh
    Post Thanks / Like
    nguyenhanh85 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cty minh cung moi thanh lap trong nam 2010 va trong nam cung trien khai 1 du an dau tu, toi cuoi nam 2010 moi co mot so hoat dong kinh doanh tuy nhien den nam 2011 moi ghi nhan doanh thu. Do minh cung moi ra truong va di lam lai vao ngay mot cong ty moi khong co ai huong dan ca. Nen tat ca chi phi nam 2010 minh hach toan het theo kieu hoat dong san xuat kinh doanh va len bao cao tai chinh cung theo hoat dong san xuat kinh doanh (theo quyet dinh 15/2006/QD- BTC). Nhung den khi hoi dong quan tri kiem tra so sach cua minh va noi minh lam the la sai het roi. Mình hoang mang qua. ho keu phai tach lam 2 hoat dong la hoat dong dau tu cho vo 241 va hoat dong san xuat kih doanh. Ma trong giai doan nay chi phi chu yeu cua cong ty minh là chi phí tiếp khách, mua sắm thiết bị, tiền luong ... Các bạn và các anh chị biết thì chỉ bảo mình với làm cách nào để sửa bây giờ huuuu hu
    Chân thành cảm ơn!

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nguyenhanh85
    Địa chỉ
    thaibinh
    Post Thanks / Like
    nguyenhanh85 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Không có ai ở diễn đàn sao? hic hic

7. Nick bị khoá Hình đại diện của minhvan2728
    Địa chỉ
    Việt Nam
    Post Thanks / Like
    minhvan2728 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguyenhanh85 Xem bài
    Không có ai ở diễn đàn sao? hic hic
    Bạn nên mua quyển hướng dẫn hạch toán tại đơn vị chủ đầu tư, đi kèm với quyết định 214/2000/QĐ-BTC, ở đó hướng dẫn cụ thể khi nào bạn dùng cho TK241, khi nào bạn dùng cho TK642.