Hợp đồng trong mua bán?

• Thread starter nguyentuantu180688
  • Ngày gửi
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
các bạn có biết quy định nào nói về: Khi mua hàng hóa mà hóa đơn trên 5 triệu đồng thì phải làm hợp đồng mới được thanh toán không. Và quy định nào quy định về nếu mua hàng hóa trên bao nhiêu tiền là phải chuyển khoản không.thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Câu hỏi 1: Khi mua hàng hóa mà hóa đơn trên 5 triệu thì phải làm hợp đồng ?? Cái này thì hôm trước mình có thanh toán một khoản tương tự, kho bạc đòi phải có hợp đồng. Mình hỏi văn bản nào quy định ? Họ trả lời là có văn bản nhưng......chưa tìm ra.
Câu hỏi 2: Có văn bản ngành dọc của Kho bạc nhà nước (tôi đã trực tiếp xem) là nếu mua hàng hóa của 1 đơn vị khoản tiền từ 5 triệu trở lên thì phải chuyển khoản chứ không chi tiền mặt. Nhưng quy định đó nói thêm là nếu đơn vị được mua hàng không có số tài khoản thì vẫn được thanh toán bằng tiền mặt, đơn vị viết 1 công văn (hay văn bản tương tự) đi kèm.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Nhưng thật sự bây giờ Kho bạc cũng khó hơn trước. Hôm trước em có 1 bộ chứng từ rút tiền mặt hơn 40tr. Đơn vị mình ký hợp đồng không có tài khoản đã nói rõ với họ và có cam kết của bên kia là ko có tk tiền gửi rồi vẫn ko đồng ý cho rút tiền mặt thanh toán. ac ac.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Đó là họ làm sai luật, mình ở đây cũng vậy, có chứng từ rút 68 triệu. Ban đầu họ nói là không cho rút, mình đã giải thích phía bên kia không có tài khoản, đã có giấy đề nghị thanh toán bằng tiền mặt của phía bên kia, trong đó giải trình đầy đủ lý do mà vẫn không được, Sau cùng mình phải yêu cầu họ viết giấy từ chối thanh toán, trong đó nêu rõ căn cứ vào đâu, quy định nào. Vậy là họ cho rút bằng tiền mặt. hi hi h ihi

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
thanks.bạn nào có quy định nào nói về mua hành hóa trên 5 triệu phải làm hợp đồng thì bảo mình với nhá

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Cái vụ hợp đồng naỳ có bàn ở topic nào rồi á, Các tiền bối tham gia khá nhiều. Bạn tìm kỹ lại trong box HCSN này đi.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Đó là họ làm sai luật, mình ở đây cũng vậy, có chứng từ rút 68 triệu. Ban đầu họ nói là không cho rút, mình đã giải thích phía bên kia không có tài khoản, đã có giấy đề nghị thanh toán bằng tiền mặt của phía bên kia, trong đó giải trình đầy đủ lý do mà vẫn không được, Sau cùng mình phải yêu cầu họ viết giấy từ chối thanh toán, trong đó nêu rõ căn cứ vào đâu, quy định nào. Vậy là họ cho rút bằng tiền mặt. hi hi h ihi
Vâng, để em bảo họ làm giấy từ chối xem thế nào. ^^! Nhân tiện hỏi anh hoanghuytu chút nhé: Em có 1 hợp đồng trọn gói thuê tư vấn, đào tạo, chuyển giao công nghệ, duy trì vận hành hệ thống Phần mềm MNM hơn 130tr. Trong QĐ ra của Sở phê duyệt kế hoạch chi theo từng mục riêng, như quảng bá: 20 tr, duy trì vận hành: 40tr,... .. Hóa đơn thanh toán lấy về cũng chỉ ghi thanh toán hợp đông số... 130tr. Vậy hạch toán vào MLNS mình hạch toán chia riêng từng mục theo kế hoạch hay là hạch toán 1 mục thuê mướn đó thôi. anh xem luôn mục nào là hợp lý nhất nhê? Sợ số tiền lớn sai mục thì chít em. Xin cảm ơn. ^^!

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Một là: Bạn có thể đưa tất tần tật vào mục 9004. Nhưng bạn đừng tách các loại chi phí, mà hạch toán tất cả những chi phí liên quan đến phần mềm vào 9004 thôi, sau đó hạch toán tăng giá trị tài sản vô hình vào mục đó.
Hai là: Nếu bạn không phải theo dõi phần mềm đó nữa ( nó chỉ tồn tại thời gian ngắn) thì bạn đưa vào mục 7012 (Thanh toán hợp đồng thực hiện nhiệm vụ chuyên môn), tất nhiên là cũng phải hạch toán tất cả chi phí liên quan đến hợp đồng vào 1 mục.
Nếu kho bạc có bắt bẻ thì cũng thực hiện gần giống như mua tài sản cố định vậy. Những chi phí liên quan như thẩm định giá, chuyên chở, chuyên gia hướng dẫn,... đều phải hạch toán vào giá trị của TSCĐ đó. Hay như bên Xây dựng cơ bản cũng vậy. Tất cả từ chi phí xây lắp, chi phí ban quản lý dự án, các chi phí thẩm định quyết toán , kiểm toán, chi phí môi trường,.... sau cùng đều phải hạch toán vào 1 mục chung cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA