Nhân công nên thuê ngoài hay nhận vào công ty?

• Thread starter hado86
  • Ngày gửi
hado86

hado86

Trung cấp
30/10/08
66
0
0
ha noi
Mọi người cho em hỏi:
Công ty làm thi công hạng mục trần vách nhà. Em đang rất lo lắng về khoản nhân công. Nhân công thuê ngoài thì em thấy bảo mỗi lần trả lương phát sinh cho 1 công trình trên 500.000đ thì phải khấu trừ (tức là khi trả lương cho nhân công phải giữ lại % nộp vào NSNN, em cũng chưa rõ là bao nhiều%?), Còn nếu nhận vào công ty thì phải làm bảng thuê khoán nhân công, nếu tổng lương 1 tháng ko quá 5tr (đã giảm trừ) thì không phải nộp thuế TNCN?
Em không biết nên dùng hình thức nào thì phù hợp.
Cả nhà giúp em với!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Mọi người cho em hỏi:
Công ty làm thi công hạng mục trần vách nhà. Em đang rất lo lắng về khoản nhân công. Nhân công thuê ngoài thì em thấy bảo mỗi lần trả lương phát sinh cho 1 công trình trên 500.000đ thì phải khấu trừ (tức là khi trả lương cho nhân công phải giữ lại % nộp vào NSNN, em cũng chưa rõ là bao nhiều%?), Còn nếu nhận vào công ty thì phải làm bảng thuê khoán nhân công, nếu tổng lương 1 tháng ko quá 5tr (đã giảm trừ) thì không phải nộp thuế TNCN?
Em không biết nên dùng hình thức nào thì phù hợp.
Cả nhà giúp em với!

Bạn có thể tham khảo các phương án sau:
1. Nhân công của doanh nghiệp.
Với trường hợp này bạn phải đảm bảo các nhân công có hồ sơ tại doanh nghiệp, tức là ít nhất họ phải có CMT tại doanh nghiệp. Trường hợp này bạn phải hạch toán lương của họ đầy đủ hàng tháng thi công với bảng lương, bảng chấm công, phiếu chi lương, hợp đồng lao động. và như bạn đã biết đấy trường hợp này nếu lương của cá nhân nào trên 4tr/tháng thì sẽ phải nộp Thuế TNCN.
2. Nhân công giao khoán
Tức là thuê khoán cho nhân công ở ngoài doanh nghiệp. Trường hợp này bạn sẽ làm hợp đồng giao khoán cho một nhóm nhân công nào đó thi công công trình hoặc một phần công trình. khi thanh toán nhân công cho trường hợp này bạn buộc phải trích lại % thuế TNCN theo quy định hiện hành.
3. Nhân công thuê ngoài.
Doanh nghiệp mình hay sử dụng trường hợp này do số lượng công trình thi công ít, không đều nên khi phát sinh công trình thi đi thuê nhân công là ổn nhất (thủ tục ít lằng nhằng). Bạn chỉ cần tìm một đối tác có loại hình cung cấp nhân công chuyên nghiệp, sau đó ký hợp đồng, chuyển khoản, thanh toán, nhận hoá đơn.... và tính lên chi phí công trình, khỏi phải lằng nhằng với thuế TNCN.

A

AnhPhuc

Guest
11/3/08
10
0
0
Biên Hoà - Đồng Nai
Với trường hợp này bạn phải đảm bảo các nhân công có hồ sơ tại doanh nghiệp, tức là ít nhất họ phải có CMT tại doanh nghiệp. Trường hợp này bạn phải hạch toán lương của họ đầy đủ hàng tháng thi công với bảng lương, bảng chấm công, phiếu chi lương, hợp đồng lao động. và như bạn đã biết đấy trường hợp này nếu lương của cá nhân nào trên 4tr/tháng thì sẽ phải nộp Thuế TNCN.

Mới vào nhưng Em thấy kế toán cũ của Cty dùng phương pháp này nhưng thiếu cái khoản CMT. Em thấy cái này nếu có được CMT thì ổn.

hado86

hado86

Trung cấp
30/10/08
66
0
0
ha noi

Mới vào nhưng Em thấy kế toán cũ của Cty dùng phương pháp này nhưng thiếu cái khoản CMT. Em thấy cái này nếu có được CMT thì ổn.
1. TH này thì cty phải đóng BHXH cho ng lao động mà cty lại ko đóng thì có vấn đề gì không?
2. Nếu lương chưa đến 4tr/tháng thì có phải làm báo cáo thuế TNCN không? Cty chưa làm đăng ký mã số TNCN (do chưa có ai dến mức nộp )
3. Với 2 thắc mắc trên thì cty có nên làm theo phương án này hay ko?
thanks mọi người nhiều!

P

Pysanka

Sơ cấp
14/3/09
37
0
0
36
Hà Nội
- Với trường hợp là nhân công của doanh nghiệp, tất nhiên là DN phải đóng BH theo đúng quy định (trừ phi muốn trốn!)
- Lương chưa tới 4tr vẫn làm báo cáo TNCN . Đồng thời tiến hành đăng ký mã số thuế, nộp tờ khai giảm trừ gia cảnh, và điền vào mẫu 23 - để không trừ 10% cho từng công nhân.

Còn theo mình, nên làm hợp đồng nhân công thuê ngoài. Chỉ phải làm hợp đồng, còn đâu khoán hết nhiệm vụ cho ng đại diện ký hợp đồng. Thủ tục cũg đơn giản hơn.

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
1. TH này thì cty phải đóng BHXH cho ng lao động mà cty lại ko đóng thì có vấn đề gì không? ==> hiện tại thì tuỳ Bác Thuế, nói chung là k sao nhưng từ 01/01/2011 phải đóng BH rùi.
2. Nếu lương chưa đến 4tr/tháng thì có phải làm báo cáo thuế TNCN không? Cty chưa làm đăng ký mã số TNCN (do chưa có ai dến mức nộp ) ==> Lương CBCNV chưa đến 4tr/tháng bạn vẫn phải làm đăng ký MSTCN và QT thuế TNCN cho họ.
3. Với 2 thắc mắc trên thì cty có nên làm theo phương án này hay ko? ==> Nếu PS NC ít thì thuê khoán nhân công thời vụ, yêu cầu phải có CMTND phô to đồng thời cho họ làm cam kết theo mẫu 23 - Tổng TN không vượt quá 48tr/năm. Hạn chế cuả cái này là không ký liên tục quá 2 lần thời vụ liên tiếp/ năm. Chuẩn nhất mà không muốn đau đầu thì bảo 1 ông đại diện cho 1 nhóm công nhân lên CCT mua HĐTC xuất cho Công ty như vậy không phải quyết toán thuế TNCN, không lo hồ sơ bị loại ==> thuế chấp nhận.
thanks mọi người nhiều!

Sửa lần cuối:
levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
1. TH này thì cty phải đóng BHXH cho ng lao động mà cty lại ko đóng thì có vấn đề gì không?
2. Nếu lương chưa đến 4tr/tháng thì có phải làm báo cáo thuế TNCN không? Cty chưa làm đăng ký mã số TNCN (do chưa có ai dến mức nộp )
3. Với 2 thắc mắc trên thì cty có nên làm theo phương án này hay ko?
thanks mọi người nhiều!
Bạn làm thế này: Kiếm vài cái CMT, đăng ký MST cá nhân, ùi sau đó ghép mấy người vào 1 tổ, cho họ làm nhân công thuê ngoài, chi 1 tháng dưới 4 triệu, làm thêm cái cam kết mẫu 23 nữa là ổn.

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
- Với trường hợp là nhân công của doanh nghiệp, tất nhiên là DN phải đóng BH theo đúng quy định (trừ phi muốn trốn!)

====> Trốn hả bạn????? Trốn đi đâu vậy?

Còn theo mình, nên làm hợp đồng nhân công thuê ngoài. Chỉ phải làm hợp đồng, còn đâu khoán hết nhiệm vụ cho ng đại diện ký hợp đồng. Thủ tục cũg đơn giản hơn.
====> Nếu được thế thì tốt quá. Thực tế có như thế không mới là chiện đáng bàn.

dddd

dddd

Trung cấp
3. Nhân công thuê ngoài.
Doanh nghiệp mình hay sử dụng trường hợp này do số lượng công trình thi công ít, không đều nên khi phát sinh công trình thi đi thuê nhân công là ổn nhất (thủ tục ít lằng nhằng). Bạn chỉ cần tìm một đối tác có loại hình cung cấp nhân công chuyên nghiệp, sau đó ký hợp đồng, chuyển khoản, thanh toán, nhận hoá đơn.... và tính lên chi phí công trình, khỏi phải lằng nhằng với thuế TNCN.[/QUOTE]

Bạn cho mình hỏi bạn biết cty nào như vậy không?

xemini

xemini

Trung cấp
e thấy vẫn có bên làm như vậy mà. nhân công e đa số thuê ngoài nhưng rất tiếc là ở nđ chưa có nơi nào có thể xuất hóa đơn nhân công nên vẫn phải vướng các thủ tục lằng nhằng ở trên

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Bạn làm thế này: Kiếm vài cái CMT, đăng ký MST cá nhân, ùi sau đó ghép mấy người vào 1 tổ, cho họ làm nhân công thuê ngoài, chi 1 tháng dưới 4 triệu, làm thêm cái cam kết mẫu 23 nữa là ổn.

em thấy chỗ này mâu thuẫn rùi ạ, nếu Cty đăng ký MST cá nhân cho họ thì họ là nhân công của cty mất rùi ạ => làm sao cho họ làm nhân công thuê ngoài nữa?

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
3. Nhân công thuê ngoài.
Doanh nghiệp mình hay sử dụng trường hợp này do số lượng công trình thi công ít, không đều nên khi phát sinh công trình thi đi thuê nhân công là ổn nhất (thủ tục ít lằng nhằng). Bạn chỉ cần tìm một đối tác có loại hình cung cấp nhân công chuyên nghiệp, sau đó ký hợp đồng, chuyển khoản, thanh toán, nhận hoá đơn.... và tính lên chi phí công trình, khỏi phải lằng nhằng với thuế TNCN.

Bạn cho mình hỏi bạn biết cty nào như vậy không?[/QUOTE]

Như vậy là như thế nào?

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
em thấy chỗ này mâu thuẫn rùi ạ, nếu Cty đăng ký MST cá nhân cho họ thì họ là nhân công của cty mất rùi ạ => làm sao cho họ làm nhân công thuê ngoài nữa?

Sao lại không được????? Công ty mình mỗi năm chi gần 20 tỷ tiền nhân công vẫn làm thế đấy.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Sao lại không được????? Công ty mình mỗi năm chi gần 20 tỷ tiền nhân công vẫn làm thế đấy.

ý em là nếu họ tự đăng ký mã số thuế cho họ thì được đằng này Cty đứng ra đăng ký cho họ thì là mâu thuẫn rùi,

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
ý em là nếu họ tự đăng ký mã số thuế cho họ thì được đằng này Cty đứng ra đăng ký cho họ thì là mâu thuẫn rùi,

Mâu thuẫn gì nhỉ? Có thông tư nào nói là họ phải tự đi đăng ký MST mới coi là nhân công thuê ngoài không?

N

ntc178

Sơ cấp
20/8/08
27
0
1
45
Hà Nội
cuong.biz

MST cá nhân là tài sản của cá nhân. Công ty chỉ giúp cá nhân đăng ký cho tiện quản lý khi họ làm việc tại đó.

L

lienbui

Sơ cấp
2/10/10
6
0
0
Hà Nội
Anh ơi a hướng dẫn em cụ thể các thủ tục giấy tờ để làm HĐ thuê ngoài với ah.Mà thế này thì m có phải trích 10% ko anh?

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Anh ơi a hướng dẫn em cụ thể các thủ tục giấy tờ để làm HĐ thuê ngoài với ah.Mà thế này thì m có phải trích 10% ko anh?

Không phải làm hợp đồng thuê ngoài đâu em, có gì thì mail cho a nhé.

D

datvangviet

Guest
có j đâu mà cá bác có vẻ khó khăn quá vậy, làm hợp đồng nhân công thuê ngoài hoặc hợp đồng khoán việc còn việc mã số TNCn của họ thì họ phải có trách nhiệm tự đi làm và cung cấp cho mình (mình thay măt cho nhà nước thu khoản thuế TNCN của người lao động đó) nhưng khi làm hợp đồng nhân công thuê ngoài bạn pahỉ đề cập ngay từ ban đầu là giá nhân công là trước thuế ahy sau thuế. Bạn cần mẫu hợp đồng nhân công thuê ngoài thì mình sẽ cho abnj. Còn cắhc chắn sẽ mất 10% rồi.

Đính kèm

• Hop dong nhan cong thue ngoai.doc
    45.5 KB · Lượt xem: 128
levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
có j đâu mà cá bác có vẻ khó khăn quá vậy, làm hợp đồng nhân công thuê ngoài hoặc hợp đồng khoán việc còn việc mã số TNCn của họ thì họ phải có trách nhiệm tự đi làm và cung cấp cho mình (mình thay măt cho nhà nước thu khoản thuế TNCN của người lao động đó) nhưng khi làm hợp đồng nhân công thuê ngoài bạn pahỉ đề cập ngay từ ban đầu là giá nhân công là trước thuế ahy sau thuế. Bạn cần mẫu hợp đồng nhân công thuê ngoài thì mình sẽ cho abnj. Còn cắhc chắn sẽ mất 10% rồi.

Nói như bạn thì làm kế toán nhàn quá nhỉ??, bạn chỉ việc ngồi nhà và chờ họ cung cấp MST cho bạn, rồi thuê nhân công bạn khấu trừ lại của họ 10%, dễ dàng thế nhỉ???

Thực tế bạn thuê khoán nhân công họ có chịu để bạn khấu trừ 10% không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA