Có phải đăng ký hình thức sổ kế toán không?

• Thread starter duyencn051
  • Ngày gửi
D

duyencn051

Guest
29/7/08
81
3
8
Nam Định
Chào các bậc tiền bối

Các bác cho em hỏi có cần phải đăng ký hình thức sổ kế toán theo QD 48 hay 15 không? Hay cuối năm chỉ cần ghi rõ trong thuyết minh bctc là được
Nếu phải đăng ký thì các bác trích giúp em quy định nào phải đăng ký hình thức sổ sách kế toán với nhé! Em đọc thấy nhiều bác báo phải đăng ký nhiều bác bảo không nhưng chưa ai đưa ra quy định nào cả?
Mong các bác giúp em!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Có phải đăng ký hình thức sổ kế toán không?

Chào bạn,
Khi công ty mới thành lập thì sẽ có biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế. Trong đó có ghi cty sử dụng hình thức sổ kế toán nào. Sau đó, nếu công ty thay đổi hình thức khác thì thông báo với cơ quan thuế biết. Áp dụng 1 hình thức cho suốt 1 năm tài chính. Do đó, bạn nên xem lại biên bản làm việc ban đầu để biết chính xác. Nếu không có biên bản này thì xem lại BCTC những năm trước xem có sự thống nhất về hình thức sổ hay không.
Thông thường nếu công ty nhỏ và vừa thì mặc định là 48, còn lại là 15. Còn nếu cty nhỏ và vừa nhưng muốn dùng theo QĐ15 thì phải thông báo với cơ quan thuê biết. Cái này có qui định trong QĐ15, bạn tham khảo nhé.
Good luck

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Các thủ tục dành cho doanh nghiệp bắt đầu thành lập:
1. Nhận giấy đăng ký KD và MST
2.Đăng báo bố cáo thành lập doanh nghiệp, khắc dấu, đăng ký mẫu dấu: Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải tiến hành đăng bố cáo thành lập doanh nghiệp trên một trong các tờ báo báo viết hoặc báo điện tử trong 03 số liên tiếp (Điều 28 Luật Doanh nghiệp 2005); Treo biển tại trụ sở của công ty
3. Kê khai + nộp thuế môn bài trong
4. Đặt in hóa đơn, sau đó làm thông báo phát hành hóa đơn ( chú ý ngày làm thông báo phát hành và ngày xuất hóa đơn ) ngày xuất hóa đơn phải sau ngày thông báo phát hành hóa đơn
5. Đăng ký hệ thống sổ sách mà cty áp dụng (sơ đăng ký thuế lần đầu lên cục thuế ): NHẬT KỲ CHUNG, CHỨNG TỪ GHI SỔ, NHẬT KÝ SỔ CÁI, NHẬT KÝ CHỨNG TỪ , KẾ TOÁN TRÊN MÁY VI TÍNH, VÀ ÁP DỤNG QUYẾT ĐỊNH NÀO 15 HAY 48, HÌNH THỨC SỬ DỤNG HÓA ĐƠN, KHẤU HAO TÀI SẢN…
6. Kê khai nộp thuế GTGT, TNCN (nếu phát sinh theo tháng), thuế TNDN (cuối quý)
4. Phát hành hóa đơn (tự in, đặt in, điện tử)
5. Tiến hành làm sổ sách kế toán theo quyết định 48/2006/QĐ-BTC or 15/2006/QĐ-BTC mà bạn đã đăng ký
6. Thực hiện việc mở tài khoản ngân hàng để giao dịch với khách hàng vì theo quy định hóa đơn mua vào > 20 triệu phải chuyển khoản thì bên bạn mới được khấu trừ thuế

7.Đăng ký lao động ở phòng lao động thương binh quận huyện nơi đóng địa bàn, tham gia đóng bảo hiểm cho nhân viên nếu có

http://www.mediafire.com/download/coaaep1d3o1bkup/214.rar

Nếu đang dùng 48 năm nay bạn muốn chuyển sang 15 thì bạn làm công văn xin thay đổi từ 48 sang 15 là ok mẫu kèm theo
http://www.mediafire.com/download/8v3n3suy7dr6uyc/Thay_doi_che_do_ke_toan_ap_dung.rar

http://www.mediafire.com/download/llatk2n2aa0tdk0/TKHAI_HINH_THUC_KTOAN_Tan_Hoang_Loc.doc

L

ljnhlinh

Guest
18/2/13
4
0
1
33
Hà Nội

Có bạn ah mới thành lập cty thì đăng ký lun

N

nhungsmile4

Guest
4/6/11
1
0
0
32
Lai Châu

Các thủ tục dành cho doanh nghiệp bắt đầu thành lập:
5. Đăng ký hệ thống sổ sách mà cty áp dụng (sơ đăng ký thuế lần đầu lên cục thuế ): NHẬT KỲ CHUNG, CHỨNG TỪ GHI SỔ, NHẬT KÝ SỔ CÁI, NHẬT KÝ CHỨNG TỪ , KẾ TOÁN TRÊN MÁY VI TÍNH, VÀ ÁP DỤNG QUYẾT ĐỊNH NÀO 15 HAY 48, HÌNH THỨC SỬ DỤNG HÓA ĐƠN, KHẤU HAO TÀI SẢN…

Anh có mẫu đăng ký không cho em xin với ạ. Email của em đây ạ: Smile.tn0801@gmail.com
Công ty em mới thành lập, em cũng mới ra trường nên còn nhiều bỡ ngỡ quá ạ
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị
Em cảm ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA