Hỏi về tài sản cố định (theo thông tư 45/2013/TT-BTC)

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

kết quả từ 1 tới 9 trên 9
2,604 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ductamy2k
    Địa chỉ
    Đồng Nai
    Post Thanks / Like
    ductamy2k vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Theo thông tư này thì tiêu chuẩn ghi nhận tài sản cố định phải có giá trị từ 30 triệu đồng trở lên, và thông tư này có hiệu lực từ ngày 10/06/2013.

1) Giả sử ngày 08/06/2013, cty A xuất hóa đơn bán cho công ty mình 3 máy may. (Giá mua + chi phí vận chuyển = 12 trđ/ máy). 3 máy này được lắp đặt, nghiệm thu lần lượt vào các ngày 09/06, 10/06 và 11/06/2013.
    Như vậy nên ghi nhận 3 máy này đều là công cụ dụng cụ hay ghi nhận máy nghiệm thu ngày 09/06 là tài sản và 2 máy còn lại là công cụ dụng cụ

2) Đối với những phần mềm có nguyên giá nhỏ hơn 30 triệu đồng thì khi mua hạch toán như thế nào?

Mong nhận được sự giúp giúp đỡ của anh chị em DKT.

Mình xin chân thành cảm ơn.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Mít đặc làm kế toán Hình đại diện của The Hoang
    Địa chỉ
    Sài Gòn - Phan Thiết
    Post Thanks / Like
    The Hoang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    26-06-2013, 12:05 #2
    Chào bạn,
    1. Bạn căn cứ vào hoá đơn để xác định thời điểm tăng tài sản nhé. Tuy nhiên trường hợp của bạn thì bạn nên cho hết vào CCDC để khỏi mất công phải điều chỉnh. Trước một vài ngày không vấn đề gì đâu.
    2. Phần mềm nhỏ hơn 30tr thì cũng là CCDC nhé bạn.
    Good luck

4. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của HO Anh Hue
    Địa chỉ
    Hoa Binh
    Post Thanks / Like
    HO Anh Hue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    26-06-2013, 15:19 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ductamy2k Xem bài
    Theo thông tư này thì tiêu chuẩn ghi nhận tài sản cố định phải có giá trị từ 30 triệu đồng trở lên, và thông tư này có hiệu lực từ ngày 10/06/2013.
    1) Giả sử ngày 08/06/2013, cty A xuất hóa đơn bán cho công ty mình 3 máy may. (Giá mua + chi phí vận chuyển = 12 trđ/ máy). 3 máy này được lắp đặt, nghiệm thu lần lượt vào các ngày 09/06, 10/06 và 11/06/2013.
    Như vậy nên ghi nhận 3 máy này đều là công cụ dụng cụ hay ghi nhận máy nghiệm thu ngày 09/06 là tài sản và 2 máy còn lại là công cụ dụng cụ
    2) Đối với những phần mềm có nguyên giá nhỏ hơn 30 triệu đồng thì khi mua hạch toán như thế nào?
    Mong nhận được sự giúp giúp đỡ của anh chị em DKT.
    Mình xin chân thành cảm ơn.
    Theo mình bạn xác định lai xem máy may, phần mềm trên có hoạt động đơn lẽ được không ( không phụ thuộc nhau trong dây chuyền SX ). Nếu HĐ đơn lẽ được thì những ví dụ trên chưa đủ ĐK thành TSCĐ. Nếu đủ điều kiện TSCĐ thì bạn có thể ghi tăng sau ngày lắp đặt, kiểm tra, chạy thử xong ( vì chi phí này làm tăng NG TSCĐ )

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thuyhyn
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    thuyhyn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    26-06-2013, 17:08 #4
    Theo Điều 14 - TT 45 thì "Thông tư này có hiệu lực từ ngày10/6/2013 và áp dụng cho năm tài chính 2013".
    Thông tư này áp dụng cho cả năm tài chính 2013.
    Như vậy, bạn sẽ phải hạch toán cả 03 máy may là CCDC và Khấu hao không quá 2 năm (thay vì là từ 5-10 năm nếu là TSCD)
    Bye bạn!

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của huyentrinhtc
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    huyentrinhtc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-07-2013, 09:06 #5
    Mình muốn hỏi mọi người là công ty mình mua máy sx từ đầu năm nhưng đến tháng vừa rồi mình mấy lấy được HĐ nhưng mình lại cho sản xuất từ tháng 2 rồi vậy chi phí khấu hao của máy mình tính từ thời điểm mình sx được ko nhỉ? COI NHƯ HÀNG VỀ TRƯỚC HĐ VỀ SAU! có ai cho mình ý kiến thêm để mình tham khảo thêm với ah?

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của DinhSu
    Địa chỉ
    Da Nang
    Post Thanks / Like
    DinhSu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-07-2013, 09:16 #6
    Bạn căn cứ vào hoá đơn để xác định thời điểm tăng tài sản nhé
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi huyentrinhtc Xem bài
    Mình muốn hỏi mọi người là công ty mình mua máy sx từ đầu năm nhưng đến tháng vừa rồi mình mấy lấy được HĐ nhưng mình lại cho sản xuất từ tháng 2 rồi vậy chi phí khấu hao của máy mình tính từ thời điểm mình sx được ko nhỉ? COI NHƯ HÀNG VỀ TRƯỚC HĐ VỀ SAU! có ai cho mình ý kiến thêm để mình tham khảo thêm với ah?

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của huyentrinhtc
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    huyentrinhtc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-07-2013, 13:21 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi DinhSu Xem bài
    Bạn căn cứ vào hoá đơn để xác định thời điểm tăng tài sản nhé
    Bạn ơi nhưng như vậy thì lại ko hợp lý cho lắm vì nếu tài sạn tăng vào tháng 6 thì tháng 2 mình lấy cái gì sản xuất được chứ! tháng 3 mình đã xuất hóa đơn bán hàng ra rồi!

9. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của HO Anh Hue
    Địa chỉ
    Hoa Binh
    Post Thanks / Like
    HO Anh Hue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    04-07-2013, 14:37 #8
    Theo mình bạn HT tăng TSCĐ từ đầu năm căn cứ vào phiếu giao hàng hay phiếu xuất, nhập ... ( hàng về trước chưa có HĐ ) và KH được. khi nhận được HĐ thì HT thêm thuế và kê khai thuế ( Cũng có một số ý kiến cho rằng chưa có HĐ thì tạm HT vào 338 sau đó có HĐ về 331 ... ) bạn xem xét nhé.
    thay đổi nội dung bởi: HO Anh Hue, ngày 09-07-2013 lúc 10:29

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của LyBangBang
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    LyBangBang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-07-2013, 11:11 #9
    Trả lời:

- Trích dẫn: "Theo điều 4 thông tư 45/2013/TT-BTC
    1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:

a) TSCĐ hữu hình mua sắm:

Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay phát sinh trong quá trình đầu tư mua sắm tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ và các chi phí liên quan trực tiếp khác."

Theo trích dẫn trên thì máy sản xuất cty bạn trước khi đưa tài sản vào sử dụng, bạn nên lập 1 biên bản bàn giao đưa tài sản vào sử dụng kèm tờ trình lên giám đốc cty bạn ký, trong tờ trình bạn chi tiết giá trị Nguyên giá và thời gian trích khấu hao và căn cứ vào đó để trích khấu hao.

P/S: Hóa đơn về sau thì đơn vị bán cũng phải căn cứ vào thời điểm chuyển giao máy cho bên bạn để trích khấu hao, do đó ngày trên biên bản bàn giao máy cũng không cách nhau mấy ngày nên bạn trích khấu hao từ thời điểm sản xuất là hợp lý. Khi hóa đơn về bạn kê khai thuế và lưu kèm bộ chứng từ ghi tăng tài sản cố định.

Thân./,