Thuế suất thuế VAT cho hoa nhận nhận được từ tổ chức nước ngoài

• Thread starter levy2007
  • Ngày gửi
L

levy2007

Sơ cấp
13/9/10
28
0
6
TP. HO CHI MINH
Chào mọi người.
Bên mình làm môi giới bán hàng cho công ty nước ngoài. Bán hàng cho công ty ở trong nước. Sau đó cty ở nước ngoài họ trích lại một khoản tiền hoa hồng môi giới cho việc này. Bên mình sẽ phải xuất lại hoá đơn phí mô giới bán hàng cho cty ở nước ngoài. Vậy VAT cho khoản tiền này là bao nhiêu %? (0% hay là 10%) mình đang vướng mắc về vấn đề này mong mọi người ai biết hay đã gặp trường hợp này giải đáp giúp mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuy Ngo Thanh

Guest
17/4/12
39
0
6
Hanoi
Ðề: Thuế suất thuế VAT cho hoa nhận nhận được từ tổ chức nước ngoài

Chào bạn, công ty mình cũng có hoạt động gần như bạn, chỉ khác là nhận hoa hồng khi bán hàng cho nước ngoài, nó rõ ràng là dịch vụ xuất khẩu. Trường hợp của bạn theo mình nghĩ dịch vụ vẫn được tiến hành ở Việt Nam, ko ra ngoài lãnh thổ VN, nên thuế GTGT là 10% :).

Thân,

L

levy2007

Sơ cấp
13/9/10
28
0
6
TP. HO CHI MINH

Cám ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình.
Mình xem trên thông tư số 06/2012/TT-BTC. Điều 9 thuế suất 0%
b) Dịch vụ xuất khẩu bao gồm dịch vụ được cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan.
Tổ chức ở nước ngoài là tổ chức nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam, không phải là người nộp thuế giá trị gia tăng tại Việt Nam thì chịu mức thuế suất là 0%

nên rất phân vân

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Chào mọi người.
Bên mình làm môi giới bán hàng cho công ty nước ngoài. Bán hàng cho công ty ở trong nước. Sau đó cty ở nước ngoài họ trích lại một khoản tiền hoa hồng môi giới cho việc này. Bên mình sẽ phải xuất lại hoá đơn phí mô giới bán hàng cho cty ở nước ngoài. Vậy VAT cho khoản tiền này là bao nhiêu %? (0% hay là 10%) mình đang vướng mắc về vấn đề này mong mọi người ai biết hay đã gặp trường hợp này giải đáp giúp mình.

Có phải bạn cty bạn làm môi giới cho cty nước ngoài để nó bán hàng cho cty trong nước hay không ?

L

levy2007

Sơ cấp
13/9/10
28
0
6
TP. HO CHI MINH

Thực ra thì trên hơp đồng của bên mình ký với bên mua là trong nước (gọi là cty B). Sau đó bên mình tìm một công ty ở nước ngoài (công ty C) có mặt hàng này để bán lại cho công B trong nước. Cty B có trách nhiệm nhập hàng và đứng tên trên tờ khai nhập khẩu bằng giá bên mình bán cho họ. Cty mình thu tiền của Cty B và trả lại tiền hàng cho Cty C. Theo thoả thuận thì cty C sẽ trả cho bên mình 1 khoản phí xem như là tiền hoa hồng. Thì khoản tiền hoa hồng này bên mình sẽ xuất hoá đơn đầu ra cho khoản tiền được nhận. Theo mình nghĩ thì đây là khoản tiền mình nhận được từ việc cung ứng dịch vụ cho tổ chức nước ngoài chứ không phải trong nước.
Theo mình nghĩ như vậy nhưng chưa gặp trường hợp này nên không biết như vậy có chính xác không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA