Nhân công trong 1 công trình chiếm bao nhiêu % và lán trại

• Thread starter vuthigai
  • Ngày gửi
V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Cả nhà ơi cho em hỏi mới ah? CHi phí nhân công trong công trình xây dựng chiếm bao nhiêu % trong tổng giá trị hợp đồng và chi phí làm lán trại chiếm bao nhiêu % trong 01 công trình xây dựng luôn ah. Có thông tư nghị định nào không ah? Mọi người giúp em mới ah?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Cả nhà ơi cho em hỏi mới ah? CHi phí nhân công trong công trình xây dựng chiếm bao nhiêu % trong tổng giá trị hợp đồng và chi phí làm lán trại chiếm bao nhiêu % trong 01 công trình xây dựng luôn ah. Có thông tư nghị định nào không ah? Mọi người giúp em mới ah?
Nếu bạn muốn làm nhân công cho công trình nào đó thì bạn phải căn cứ vaò hồ sơ dự thầu of CT đó để bạn làm, thông thường mình thấy nhân công chiếm khoản 20-25% đó bạn, còn chi phí láng trại thuộc CP chung nên chiếm khoản 10-15% CT đó bạn

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định

Ở dự toán nó đã có chi phí nhân công là bao nhiêu rồi. Thông thường thì tỷ lệ chi phí như sau:
- CP NVL TT chiếm 60 -65%
- CP NC chiếm 10 - 25%
- CP MTC khoảng 12%
- CP SXC khoảng 13%
Cái tỷ lệ này chỉ là tham khảo trong khoảng đó thôi nhé, túy từng công trình mà đưa cho hợp lý.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt

không có thông tư nào quy định điều này cả. Chi phí nhân công và láng trại tùy thuộc vào quy mô của từng công trình, và thỏa thuận của 2 bên.

T

Trang Loan 19

Trung cấp
6/10/09
112
0
16
tphcm
Mình đồng ý với bạn ngakt19.
Vì mình là kế toán nên chi phí mình phải dựa vào dự toán đã lập sẳn để đưa vào chi phí tương ứng với dự toán.

T

thachthaokhocnhe

Sơ cấp
3/3/10
20
1
0
hà nội
Bạn ui làm thế nào để đưa chi phí lán trại vào chi phí công trình đc nhỉ?

X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam
1. Sao có thể nói là nhân công chiếm bao nhiêu % được. Cơ cấu chi phí tùy thuộc từng loại công trình, trong đó các công trình cùng loại không nhất thiết có cùng tỷ lệ chi phí. Nói chung cơ cấu chi phí tùy thuộc kết cấu công trình và biện pháp thi công của nhà thầu.
2. Giá trị lán trại tính bằng 1% tổng giá trị quyết toán công trình.

N

nmt07

Sơ cấp
27/9/10
6
0
0
Hà Nội
Tham khảo thông tư 04/2010 của Bộ xây dựng nhé! :D

DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
1. Sao có thể nói là nhân công chiếm bao nhiêu % được. Cơ cấu chi phí tùy thuộc từng loại công trình, trong đó các công trình cùng loại không nhất thiết có cùng tỷ lệ chi phí. Nói chung cơ cấu chi phí tùy thuộc kết cấu công trình và biện pháp thi công của nhà thầu.

ý kiến này chuẩn. nếu bạn muốn tăng nhân công trong giá thành thì bạn có nhiều cách để làm như việc năng suất lao động cho từng hạng mục công việc hay các yếu tố bất khả kháng sảy ra.

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Bạn ui làm thế nào để đưa chi phí lán trại vào chi phí công trình đc nhỉ?

Muốn đưa vào chi phí thì phải có chứng từ bạn ơi.

Sao lại không? Trong dự toán của bạn không có phần nhân công hả? Và số liệu đó bạn không tính được phần trăm nhân công sao? Có ai nói là cơ cấu chi phí các công trình có cùng tỷ lệ đâu, mọi người chỉ đưa ra tỷ lệ tham khảo, và những tỷ lệ này là thực tế làm việc đó.

Sửa lần cuối:
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Chi phí nhân công chiếm bao nhiêu % giá trị công trình: cái này được biết khi xem dự toán (người lập dự toán cần phải biết tỉ lệ này) => % chi phí NC là tạm tính.
Khi công trình quyết toán chủ đầu tư chấp nhận => cũng là tạm.
Khi quyết toán thuế: CQ thuế căn cứ vào hoá đơn, chứng từ để xác định chi phí nhân công này là hợp lý hay không (có thể bị xuất toán bớt).
=> chi phí nhân công chiếm bao nhiêu phần % giá trị công trình chỉ là "khái niệm chung_mang tính chất tạm thời" không đủ cơ sở khi cho việc quyết toán thuế.

• Like
Reactions: Nho Tím

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA