Chế độ kế toán áp dụng trong ban quản lý dự án?

• Thread starter nguyentuantu180688
  • Ngày gửi
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Đơn vị mình là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu tự đảm bảo một phần chi phí. Đơn vị mình là Ban quản lý Khu du lịch trực thuộc tỉnh. Đơn vị đang áp dụng chế độ kế toán hành chính sự gnhiẹp theo QĐ 19/2006.Hiện nay. UBND tỉnh có giao cho Ban mình làm Chủ đầu tư dự án một tuyến đường. Ban có thành lập Ban quản lý dự án tuyến đường đó. Vậy kế toán Ban quản lý dự án sẽ áp dụng theo QĐ 19/2006 hay là theo QĐ 214/2000 (Chế độ kế toán áp dụng cho đơn vị chủ đầu tư). Các bạn giúp mình với. Mình đang mắc cái này quá. thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Thật ra, cái này mình cũng đã post lên mấy lần rồi (không nhớ là topic nào); Bạn không áp dụng 19 cũng như 214. Tôi cũng đã làm mấy chục công trình kiểu này, chủ yếu bạn kiểm soát về mặt quy trình đầu tư, hồ sơ có hợp lệ không ? chuyển tiền ? làm quyết toán theo thông tư 33 là xong.

• Like
Reactions: quynhnganpy
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Bạn bảo là kế toán không áp dụng quyết định 19 và 214 vậy các chi phí liên quan tới ban quản lý dự án thì hạch toán như thế nào. Và những người đã hưởng lương trong đơn vị mình là thành phần trong ban quản lý dự án có được hưởng lương trong ban quản lý dự án nữa không

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
cám ơn anh hoanghuytu rất nhiều. em mới ra trường nên chưa nắm rõ về kế toán trong ban quản lý dự án. Anh có thể làm ơn gửi cho em các tài liệu liên quan tới công việc kế toán mà anh đã làm và các báo cáo liên quan được không ạ. cám ơn anh nhiều. mail của em là: nguyentuantu186088@gmail.com

H

huyenvtkt

Guest
27/11/07
21
0
0
Ha Tay
Cả nhà ơi cho mình hỏi với, bên mình hoạt động kinh doanh, hạch toán theo quyết định 15, bây giờ mình nhận được đề tài cấp nhà nước, vậy mình hạch toán như thế nào, đề tài này hạch toán chung vào sổ sách theo quyết định 15 có được không hay phải mở hệ thống sổ sách khác theo quyết định 19?

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Mình đã gửi email cho bạn, tất nhiên là không có sô liệu trong đó. Nhưng tất cả những khoản chi (Xây lắp, chi thiết bị, chi khác bao gồm cả tư vấn thiết kế, giám sát,.....) sau này đưa vào tổng giá trị công trình, hạch toán tăng giá trị TSCĐ và chỉ làm 1 lần thôi. Những người hưởng lương trong cơ quan thì chỉ được hưởng lương kiêm nhiệm trong các BQL. theo quy định thì mức lương hưởng kiêm nhiệm không quá 50% tổng lương hiện hưởng (thường thì mình chỉ làm 20% thôi). Được chi làm thêm giờ, chi công tác phí khoán.

K

kimanhco

Guest
15/4/06
10
0
0
44
Sóc Trăng
Ban hoanghuytu oi ! Cho minh xin tài liệu về kế toán BQL dự án với. Minh mới vào làm BQL DA nên ko rõ. Mình làm Kế toán DN thì ok. Cho mình hỏi kế toán DN và Kế toán ban quản lý dự án khác nhau nhiều không bạn? Cám ơn bạn nhiều nhe.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Chào bạn,
Kế toán doanh nghiệp và kế toán BQLDA khác nhau khá nhiều. Và trách nhiệm cũng theo đó cũng khá là xa nhau.
-Kế toán doanh nghiệp trong đầu tư xây dựng cơ bản phải bám sát các chi phí, thời điểm tăng giá xăng, dầu, nhân công,.... Nói chung là phải làm gần như hết các công việc kể từ khi bắt đầu thực thi dự án cho đến khi quyết toán thuế, quyết toán đầu tư xây dựng cơ bản,....
-Kế toán Ban QLDA thì đơn giản hơn, chủ yếu là nắm rõ quy trình đầu tư xây dựng cơ bản thôi, bạn không được để thiếu bất cứ bước nào. Mình đã gặp nhiều đoàn kiểm toán nhà nước, thanh tra ngành, thanh tra tỉnh, công an kinh tế rồi nên cũng khá nhiều kinh nghiệm. Bạn phải theo dõi dự toán, tổng mức đầu tư, tập hợp hồ sơ chi phí QLDA. Đi thẩm tra quyết toán tại sở tài chính, ủy ban tỉnh. Nói chung những việc bạn cần làm là quản lý về mặt hồ sơ đảm bảo đúng quy trình quản lý xây dựng cơ bản, chuyển tiền đúng chương, loại, khoản, tập hợp hồ sơ Chi phí Ban QLDA để thẩm tra quyết toán.
Có một sự bất hợp lý hiện nay của các văn bản nhà nước. Đó là tất tần tật những gì liên quan đến dự án thì chủ đầu tư phải chịu hết (Trưởng ban và kế toán). Ví dụ như Ban QLDA không đủ khả năng giám sát, phải ký hợp đồng thuê tư vấn giám sát, nhưng nếu sau này thanh tra về mà có "vấn đề" phải thu hồi thì Ban QLDA là người chịu trách nhiệm hết. Hoặc như tư vấn thiết kế cũng vậy, mình không đủ khả năng thiết kế mà luật cũng không cho phép, phải đem tiền đi thuê nhưng sau này khi thanh tra kiểm tra thì mình vẫn là người chịu trách nhiệm hết.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
thật ra, không phải mình kibo hay giữ riêng cho mình các tài liệu bạn yêu cầu, nhưng quả thật là cũng không có tài liệu gì rõ ràng cả, tất cả đều đã được quy định theo thông tư, nghị định hay quyết định của các đơn vị chức năng thôi, nếu bạn nói bạn vướng chỗ nào thì mình có thể gỡ giúp đúng trọng tâm.

H

HIENNGUYENTL

Sơ cấp
24/9/18
4
0
1
31
CHỊ ƠI. PHẦN THỦ TỤC TRONG THU CHI TIỀN BÁN HỒ SƠ BQL Ạ?

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
276
21
18
40
A, A
Chào bạn,
Kế toán doanh nghiệp và kế toán BQLDA khác nhau khá nhiều. Và trách nhiệm cũng theo đó cũng khá là xa nhau.
-Kế toán doanh nghiệp trong đầu tư xây dựng cơ bản phải bám sát các chi phí, thời điểm tăng giá xăng, dầu, nhân công,.... Nói chung là phải làm gần như hết các công việc kể từ khi bắt đầu thực thi dự án cho đến khi quyết toán thuế, quyết toán đầu tư xây dựng cơ bản,....
-Kế toán Ban QLDA thì đơn giản hơn, chủ yếu là nắm rõ quy trình đầu tư xây dựng cơ bản thôi, bạn không được để thiếu bất cứ bước nào. Mình đã gặp nhiều đoàn kiểm toán nhà nước, thanh tra ngành, thanh tra tỉnh, công an kinh tế rồi nên cũng khá nhiều kinh nghiệm. Bạn phải theo dõi dự toán, tổng mức đầu tư, tập hợp hồ sơ chi phí QLDA. Đi thẩm tra quyết toán tại sở tài chính, ủy ban tỉnh. Nói chung những việc bạn cần làm là quản lý về mặt hồ sơ đảm bảo đúng quy trình quản lý xây dựng cơ bản, chuyển tiền đúng chương, loại, khoản, tập hợp hồ sơ Chi phí Ban QLDA để thẩm tra quyết toán.
Có một sự bất hợp lý hiện nay của các văn bản nhà nước. Đó là tất tần tật những gì liên quan đến dự án thì chủ đầu tư phải chịu hết (Trưởng ban và kế toán). Ví dụ như Ban QLDA không đủ khả năng giám sát, phải ký hợp đồng thuê tư vấn giám sát, nhưng nếu sau này thanh tra về mà có "vấn đề" phải thu hồi thì Ban QLDA là người chịu trách nhiệm hết. Hoặc như tư vấn thiết kế cũng vậy, mình không đủ khả năng thiết kế mà luật cũng không cho phép, phải đem tiền đi thuê nhưng sau này khi thanh tra kiểm tra thì mình vẫn là người chịu trách nhiệm hết.

Đọc bài của bac Hoanghuytu cũng khá lâu rồi nhưng hôm nay mới xin đc có ý kiến:

Cái vụ như bác nói:

Cái này thì bác lưu ý là mình đã kí kết hợp đồng với bên tư vấn (và còn hơn thế nữa là mình có hồ sơ năng lực, hồ sơ dự thầu và quyết định phê duyệt đơn vị trúng thầu tư vấn ...) nên các sai sót hay còn gọi như bác nói là "vấn đề" mình hoàn toàn có căn cứ và cơ sở để buộc các bên có liên quan (thực thi) chịu trách nhiệm chứ không phải là bất hợp lý như bác nói ... hì hì ... (em toa mồm nói vậy nhưng bên em chưa có vấn đề gì nên em chưa phải "đụng chạm" hì hì ...)

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Vầng, chú đã nói vậy thì anh cũng xin luận bàn với chú đôi điều tí tẹo.
Vẫn biết là mình đã ký hợp đồng với bên tư vấn, và có các điều kiện cụ thể để mình ràng buộc họ. Nhưng đó là khi chưa thanh lý hợp đồng, chưa thanh toán hết tiền. Nhưng đây là mình đã thanh toán hết sạch sành sanh rồi, và khi Sở tài chính họ đã Thẩm tra phê duyệt quyết toán rồi. Có quyết định phê duyệt quyết toán dự án hoàn thành hẳn hoi, và tất nhiên mình phải chuyển tiền theo quyết định đã được duyệt đó.
Nhưng thời gian thoăn thoắt đưa đi, các chú Thanh tra thấy nhớ mình, nhớ cái huyện nghèo ngày xưa hay xuống bắt nạt. Vậy là họ về thăm, ừ thì thăm chả sao, nhưng họ lại "nom" mình nữa. Qua một vài tuần cùng nhau soi mói, khi đưa ra biên bản họ đòi thu hồi của người này một tý, người kia một tẹo, với những lý do "cãi không xong". Và nhiệm vụ thu hồi tiền của các đơn vị mình đã chuyển nhanh chóng được xác định là nhiệm vụ của Kế toán, thôi thì đòi những nhà thầu ngay cạnh sát vách mình còn đỡ, chứ những nhà thầu tận đẩu tận đâu thì...... Ấy nhưng mà lại có những trường hợp oái oăm hơn, khi mình liên lạc với những công ty cách đây 4. 5 năm thì có những công ty đã....giải thể. Khẹc..... Vậy là chủ đầu tư lần lượt viết biên bản, nhận loại này loại nọ.
Đấy, khổ không ?

D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung
Nhiều bạn xin tài liệu quá. hihi. hay là anh huytu cứ post lên mạng cho mọi người cùng xem đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA