Khoản nào không phải là chi phí của Doanh nghiệp?

• Thread starter minhthu1989ftu
  • Ngày gửi
M

minhthu1989ftu

Guest
31/10/10
2
0
0
34
TP.HCM
Đầu tiên, phải nói thật là em chưa đi làm, em mới chỉ là sinh viên thôi ạ. Chuyên ngành của em không phải là kế toán, lớp em chỉ học có 60 tiết kế toán nhưng phải thi đề như của các bạn học 120 ạ. Nên có một vài điểm em chưa hiểu hết, mong các anh chị giúp em với ạ.

Câu hỏi (trắc nghiệm): Khoản nào sau đây không phải là chi phí của DN:

a. Chiết khấu thanh toán DN cho khách hàng hưởng (theo em tìm hiểu thì cái này tính vào 635 nên chắc chắn không phải)

b. Tiền lương của CB CNV (cái này đương nhiên là chi phí rồi ạ)

c. Chi phí vận chuyển hàng về nhập kho của DN (cái này tính vào 1562, tên của nó là "Chi phí thu mua" nên em nghĩ nó cũng là "chi phí")

d. Bị phạt do DN vi phạm hợp đồng kinh tế (cái này như trong CV 353 năm 2009 thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế nếu có đủ hóa đơn chứng từ hợp lệ. hạch toán vào 811. Vậy nó cũng là "chi phí" nốt)

Đến đây thì em hoa mắt, không biết phải chọn phương án nào. Các anh chị giúp em với. EM cảm ơn nhiều lắm ạ!:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vunguyen

Sơ cấp
29/9/08
49
0
0
43
Mat trang
d không phải là chi phí của DN em à. Em muốn biết thêm chi tiết xem TT130/2008/TT-BTC nhé!

M

MON06

Sơ cấp
7/10/09
44
0
6
empty
Đầu tiên, phải nói thật là em chưa đi làm, em mới chỉ là sinh viên thôi ạ. Chuyên ngành của em không phải là kế toán, lớp em chỉ học có 60 tiết kế toán nhưng phải thi đề như của các bạn học 120 ạ. Nên có một vài điểm em chưa hiểu hết, mong các anh chị giúp em với ạ.

a. Chiết khấu thanh toán DN cho khách hàng hưởng (theo em tìm hiểu thì cái này tính vào 635 nên chắc chắn không phải)

c. Chi phí vận chuyển hàng về nhập kho của DN (cái này tính vào 1562, tên của nó là "Chi phí thu mua" nên em nghĩ nó cũng là "chi phí")

d. Bị phạt do DN vi phạm hợp đồng kinh tế (cái này như trong CV 353 năm 2009 thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế nếu có đủ hóa đơn chứng từ hợp lệ. hạch toán vào 811. Vậy nó cũng là "chi phí" nốt)

Đến đây thì em hoa mắt, không biết phải chọn phương án nào. Các anh chị giúp em với. EM cảm ơn nhiều lắm ạ!:015:

Ta có công thức: Tài sản= Nợ phải trả+nguồn vốn
1 nghiệp vụ phát sinh làm giảm nguồn vốn được coi là chi phí của doanh nghiệp

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp

Tất cả các khoản trêb đều là chi phí cả đấy bạn ah!
Khoản phạt (d) vẫn được coi là chi phí nhưng phải đáp ứng đầy đủ điều kiện như bạn nếu và không vượt mức khống chế trong hợp đồng. Riêng phạt vi phạm giao thông, phạt thuế, ... phạt vi phạm hành chính thì không được tính là chi phí đâu nhé!
Cảm ơn các bạn đã đọc!

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Có thể do đề bài chưa được chặt chẽ, nếu nói đâu là chi phí thì tất cả các khoản trên đều là chi phí tuy nhiên nếu nói về cách hạch toán các nghiệp vụ trên thì a, và b, vào tài khoản đầu 6, d, vào tài khoản đầu 8 chỉ có c, là vào tài khoản đầu 15 - hàng tồn kho nên có thể coi c, không phải là chi phí (hay nói đúng hơn là chưa phải là chi phí vì nó đang nằm trong hàng tồn kho, nó chỉ thành chi phí khi xuất (bán, dùng, hủy) tuy nhiên nếu nói kỹ ra thì b, cũng có thể chưa phải chi phí nếu là tiền lương nhân viên sản xuất vì nó có thể nằm trong TK154,155-hàng tồn kho). Nói chung là tùy tâm thầy chấm thôi. d, tất nhiên là chi phí vì nằm trong hoạt động sản xuất và nó còn là "chi phí hợp lý hợp lệ" được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế vì không phải là vi phạm "hành chính" theo quy định của TT130/2008

M

maimoidangkyduoc

Sơ cấp
12/5/10
23
0
0
24
hà nội
chỉ có chi phí vận chuyển về nhập kho là không phải chi phí của doanh nhiệp thôi vì cuối kỳ chi phí vận chuyển nhập mua hàng hóa kết chuyển sang tài khoản 632- giá vốn hàng bán mà

L

lephuongtha0

Guest
29/9/11
1
0
0
36
quang nam
mấy anh chị ạh><
công ty tnhh bỏ tiền ra xây nhà tình thương có được xem là chi phí hợp lý để tính lợi nhuận trước thuế không ạh?

H

hoangkhoidlk2

Trung cấp
9/3/09
68
0
6
37
Hà Nội
tớ nghĩ cái này phải xem lại 130, vì khi cty bạn hoạt động từ thiện thì cần có phê duyệt của ủy ban hay cấp trên gì liên quan đến nhà nước và hồ sơ chứng từ thì phải đầy đủ. Còn nếu tự đi xây dựng thì tớ nghĩ không được, không biết ý kiến của các tiền bối thế nào???

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
mấy anh chị ạh><
công ty tnhh bỏ tiền ra xây nhà tình thương có được xem là chi phí hợp lý để tính lợi nhuận trước thuế không ạh?
Chắc chắn là không được em ạ, vì chi phí này ko liên quan đến hoạt động SXKD của Cty.

N

nguyenthuyan0506

Guest
19/9/11
1
0
0
17/28 bình đương
tất cả đều là chi phí hợp lý đó bạn à! khi nào vi phạm hành chính mới ko được tính vào cp hợp lý, còn vi phạm hợp đồng kinh tế vẫn được tính nếu có đủ chứng từ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Chắc chắn là không được em ạ, vì chi phí này ko liên quan đến hoạt động SXKD của Cty.
Được sao không bạn? làm đúng theo hướng dẫn của TT 130/2008/TT-BTC là cho vào chí phí thôi
2.24. Chi tài trợ làm nhà tình nghĩa cho người nghèo không đúng đối tượng quy định tại khoản a mục này hoặc không có hồ sơ xác định khoản tài trợ nêu tại điểm b dưới đây:

a) Đối tượng nhận tài trợ là hộ nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ. Hình thức tài trợ: tài trợ bằng tiền hoặc hiện vật để xây nhà tình nghĩa cho hộ nghèo bằng cách trực tiếp hoặc thông qua một cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ theo quy định của pháp luật.

b) Hồ sơ xác định khoản tài trợ làm nhà tình nghĩa cho người nghèo gồm: Biên bản xác nhận khoản tài trợ có chữ ký của người đại diện doanh nghiệp là nhà tài trợ, người được hưởng tài trợ (hoặc cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ) là bên nhận tài trợ (theo mẫu số 06/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này); văn bản xác nhận hộ nghèo của chính quyền địa phương; kèm theo hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá (nếu tài trợ bằng hiện vật) hoặc chứng từ chi tiền (nếu tài trợ bằng tiền).

H

huu phuc

Guest
3/9/08
1
0
0
36
nha trang
tất cả đều là chi phí của doanh nghiệp ( theo quan điểm của kế toán) ; còn theo luật thuế thì d ko được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN (thông tư 18) e a

cái này dk coi là chi phí hợp lý nếu có đầy đủ chứng từ hợp lệ (tham khảo thông tư 18)

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

D không phải là chi phí là đúng rồi, mình xin trích dẫn ra cho bạn huu phuc

TT 18/2011/TT-BTC ngày 10/02/2011 sửa đổi bổ sung TT130/2008/TT-BTC

c) Sửa đổi, bổ sung điểm 11 mục V Phần C như sau:

Trường hợp doanh nghiệp có khoản thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng phát sinh cao hơn khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng (các khoản phạt này không thuộc các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính), sau khi bù trừ phần chênh lệch còn lại tính vào thu nhập khác.

Trường hợp doanh nghiệp có khoản thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng phát sinh thấp hơn khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng (các khoản phạt này không thuộc các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính), sau khi bù trừ phần chênh lệch còn lại tính giảm trừ vào thu nhập khác. Trường hợp đơn vị trong năm không phát sinh thu nhập khác thì được giảm trừ vào thu nhập hoạt động sản xuất kinh doanh.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA