Hợp đồng thử việc dưới 3 tháng

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12
5,429 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của doanthuha203
    Tham gia ngày
    Nov 2007
    Địa chỉ
    Nam Dinh
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    88
    Post Thanks / Like
    doanthuha203 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Hợp đồng thử việc dưới 3 tháng

    Cho em hỏi hợp đồng thử việc dưới 3 tháng, mức lương dưới 4 tr/ 1 tháng thì có phải đóng thuế TNCN không ạ. Hay là phải làm cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN thì sẽ không khấu trừ 10% nữa.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của doanthuha203
    Tham gia ngày
    Nov 2007
    Địa chỉ
    Nam Dinh
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    88
    Post Thanks / Like
    doanthuha203 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Có ai biết giúp mình với được không? Nhân tiện cho hỏi nếu lao động làm việc dưới 3 tháng, có mức lương <4tr, và làm mẫu cam kết 23/CK-TNCN thì không khấu trừ 10% theo quy định nào, có số văn bản giúp mình nhé!

  4. Constantly Looking Hình đại diện của minhcong
    Tham gia ngày
    Dec 2009
    Địa chỉ
    Đảo Đào Hoa
    Bài gửi
    930
    Post Thanks / Like
    minhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi doanthuha203 Xem bài
    Cho em hỏi hợp đồng thử việc dưới 3 tháng, mức lương dưới 4 tr/ 1 tháng thì có phải đóng thuế TNCN không ạ. Hay là phải làm cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN thì sẽ không khấu trừ 10% nữa.
    1. Ko phải đóng thuế TNCN nếu cá nhân đó có cam kết theo mẫu 23(sau thời gian thử việc ko làm cho công ty bạn nữa)
    2. Nếu sau thời gian thử việc tiếp tục làm cho công ty bạn thì tính thuế TNCN bình thương theo biểu thuế lũy tiến
    Hạnh phúc là ở chỗ:
    - Ta có việc gì đó để làm.
    - Có ai đó để yêu thương.
    - Có cái gì đó để hy vọng.

  5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của doanthuha203
    Tham gia ngày
    Nov 2007
    Địa chỉ
    Nam Dinh
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    88
    Post Thanks / Like
    doanthuha203 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Anh Minh Cong oi. Co the cho em biet la theo Van ban huong dan nao duoc khong?

  6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của cabasa
    Tham gia ngày
    Jul 2007
    Địa chỉ
    Nơi ta sinh ra và lớn lên
    Bài gửi
    224
    Post Thanks / Like
    cabasa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi doanthuha203 Xem bài
    Anh Minh Cong oi. Co the cho em biet la theo Van ban huong dan nao duoc khong?
    Bạn xem thông tư 62/2009/TT-BTC có nói về việc đóng thuế TNCN cho lao động thời vụ...
    May mắn.

  7. Constantly Looking Hình đại diện của minhcong
    Tham gia ngày
    Dec 2009
    Địa chỉ
    Đảo Đào Hoa
    Bài gửi
    930
    Post Thanks / Like
    minhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi doanthuha203 Xem bài
    Anh Minh Cong oi. Co the cho em biet la theo Van ban huong dan nao duoc khong?
    Theo thông tư 62/2009 ngày 27/03/2009
    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:
    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

    - Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.


    Read more: Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/03/2009
    Hạnh phúc là ở chỗ:
    - Ta có việc gì đó để làm.
    - Có ai đó để yêu thương.
    - Có cái gì đó để hy vọng.

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của linhsuonghht
    Tham gia ngày
    Sep 2007
    Địa chỉ
    Đồng Nai
    Bài gửi
    141
    Post Thanks / Like
    linhsuonghht vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi doanthuha203 Xem bài
    Cho em hỏi hợp đồng thử việc dưới 3 tháng, mức lương dưới 4 tr/ 1 tháng thì có phải đóng thuế TNCN không ạ. Hay là phải làm cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN thì sẽ không khấu trừ 10% nữa.
    Chào bạn!
    Theo câu hỏi của bạn và phần hướng dẫn của Bác Minhcong, mình thấy bác đó hướng dẫn không ổn vì theo thông tư 62/2009/TT-BTC tại điều 5 (như phần trích dẫn của bác Minhcong) mình thấy bác chưa dẫn chứng hết hướng dân tại điều 5 vì tại điều 5 có đoạn sau nữa:
    " - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."
    Theo như hướng dẫn đó việc làm cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN chỉ áp dụng cho cá nhân làm việc từ 3 tháng đến dưới 12 tháng không áp dụng trường hợp dưới 3 tháng.
    Thân chào!

  9. Tears Hình đại diện của YuGi
    Tham gia ngày
    Sep 2010
    Địa chỉ
    Phiêu bạt giang hồ!
    Bài gửi
    119
    Post Thanks / Like
    YuGi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi linhsuonghht Xem bài
    Chào bạn!
    T điều 5 có đoạn sau nữa:
    " - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."
    Theo như hướng dẫn đó việc làm cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN chỉ áp dụng cho cá nhân làm việc từ 3 tháng đến dưới 12 tháng không áp dụng trường hợp dưới 3 tháng.
    Thân chào!
    Cá nhân làm việc từ 3 tháng đến dưới 12 tháng là để phân biệt việc khấu trừ áp dụng theo biểu lũy tiến hay khấu trừ theo tỷ lệ 10% Bạn ah.

    ==> theo thông tư 62/TNCN (trích dẫn của bạn Minh Công) thì trường hợp của chủ topic có thể làm cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo thông tư 62/2009/TT-BTC, nộp cho công ty nơi làm việc. Công ty sẽ tạm không khấu trừ 10% thuế
    Kẻ vô tình...

  10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của member0608
    Tham gia ngày
    Aug 2010
    Địa chỉ
    Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    475
    Post Thanks / Like
    member0608 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cho mình hỏi, HĐLĐ thử việc dưới 3 tháng có phần qui định ngày nghỉ phép và đóng BHXH, BHYT, BHTN không vậy?

  11. Constantly Looking Hình đại diện của minhcong
    Tham gia ngày
    Dec 2009
    Địa chỉ
    Đảo Đào Hoa
    Bài gửi
    930
    Post Thanks / Like
    minhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi member0608 Xem bài
    Cho mình hỏi, HĐLĐ thử việc dưới 3 tháng có phần qui định ngày nghỉ phép và đóng BHXH, BHYT, BHTN không vậy?
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi theo luật lao động
    1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;
    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn.
    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;
    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
    2- Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi theo luật BHXH
    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
    Do đó, hợp đồng lao động mà bạn nói chưa phải đóng bảo hiểm XH bắt buộc.
    Thân
    Hạnh phúc là ở chỗ:
    - Ta có việc gì đó để làm.
    - Có ai đó để yêu thương.
    - Có cái gì đó để hy vọng.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

mau hop dong lao dong thoi han duoi 3 thang