Có tính thuế VAT vào phần chênh lệch trả chậm

• Thread starter chinhy
  • Ngày gửi
C

chinhy

Guest
3/8/10
4
0
0
Bến Sông Trăng
Các tiền bối cho em hỏi? Nếu em bán trả ngay chưa thuế là 300.000 kd, thuế VAT 10%, giá bán trả góp là 312.000kd sẽ được khách hàng trả trong vòng 6 tháng. Vậy em phải định khoản thế nào? có tính thuế vào phần chênh lệch không ạ? Mong các bác giúp ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Bán hàng trả góp thì học mãi rồi còn gì nữa hả bạn?
1. Khi bán hàng trả góp, trả chậm, ghi số tiền trả lần đầu và số tiền còn phải thu về bán hàng trả chậm, trả góp, doanh thu bán hàng và lãi phải thu:
Nợ TK 111, 112, 131 (tổng giá thanh toán)
Có TK 5111 (Giá bán trả tiền ngay chưa có thuế GTGT)
Có TK 3331 (Thuế GTGT phải nộp)
Có TK 3387 (Chênh lệch giữa tổng số tiền theo giá bán trả chậm, trả góp với giá bán trả tiền ngay chưa có thuế GTGT)
2. Khi thu tiền bán hàng ghi:
* Thu tiền:
Nợ TK 111, 112
Có TK 131 - Phải thu khách hàng
* Đồng thời phản ánh số doanh thu tiền lãi bán hàng trả chậm, trả góp từng kỳ:
Nợ TK 3387
Có TK 515

Không biết là có phải cái bạn cần không nhỉ?
Cảm ơn các bạn đã đọc!

C

chinhy

Guest
3/8/10
4
0
0
Bến Sông Trăng
Bán hàng trả góp thì học mãi rồi còn gì nữa hả bạn?
1. Khi bán hàng trả góp, trả chậm, ghi số tiền trả lần đầu và số tiền còn phải thu về bán hàng trả chậm, trả góp, doanh thu bán hàng và lãi phải thu:
Nợ TK 111, 112, 131 (tổng giá thanh toán)
Có TK 5111 (Giá bán trả tiền ngay chưa có thuế GTGT)
Có TK 3331 (Thuế GTGT phải nộp)
Có TK 3387 (Chênh lệch giữa tổng số tiền theo giá bán trả chậm, trả góp với giá bán trả tiền ngay chưa có thuế GTGT)
2. Khi thu tiền bán hàng ghi:
* Thu tiền:
Nợ TK 111, 112
Có TK 131 - Phải thu khách hàng
* Đồng thời phản ánh số doanh thu tiền lãi bán hàng trả chậm, trả góp từng kỳ:
Nợ TK 3387
Có TK 515

Không biết là có phải cái bạn cần không nhỉ?
Cảm ơn các bạn đã đọc!
Cảm ơn tiền bối Khongchuyen đã chỉ giáo, tại em bị mâu thuẫn giữa 2 cái này thôi:
Trong giáo trình Kế Toán Tài Chính của thầy Phan Đức Dũng ở trường ĐH KT-Luật ĐHQGTPHCM ghi là: khi định khoản thì tính luôn thuế VAT cho phần chênh lệch luôn, và có trường học theo giáo trình này ( Trường CĐ Dệt May Thời Trang - VINATEX ) đã định khoản như vậy. Nhưng khi em đọc thông tư 129/2008 (trang 10, mục 1.5) thì lại ghi là không tính thuế vào phần chênh lệch. Nên em và bạn học ở trường VINATEX đã tranh luận, thông tư ghi khác , trường lại dạy khác. Không lẽ cả trường đều học sai? Nên mới hỏi các tiền bối vậy mà!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA