Số thứ tự mẫu hóa đơn

• Thread starter nguyensamdp
  • Ngày gửi
N

nguyensamdp

Sơ cấp
8/10/10
16
0
1
Ha Noi
Các bạn trong diễn đàn trả lời giúp mình vấn đề này nhé!
Hiện công ty mình đang chuẩn bị làm hợp đồng đặt in hóa đơn GTGT nhưng có thay đổi 1 chút về hình thức (mình muốn chèn thêm logo công ty). Vậy số thứ tự mẫu hóa đơn là 002 hay vẫn là 001 nhỉ (01GTGT3/002 hay 01GTGT3/001)? Mình băn khoăn quá, có người thì nói là khi thay đổi hình thức hay nội dung hóa đơn trong cùng 1 năm mới phải thay đổi số thứ tự mẫu hóa đơn còn trong 2 năm khác nhau thì vẫn là 001 (công ty mình từ năm 2011 đến giờ mới phải đặt in đợt 2), có người thì nói là đây là mẫu khác mẫu cũ thì phải là 002.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Số thứ tự mẫu hóa đơn

Những vấn đề này bạn sẽ được nhà in hướng dẫn cho bạn, nhưng mình cũng trả lời cho bạn trước để bạn rỏ, Cty bạn đã in hóa đơn lần đầu năm 2011 Mẫu số: 01GTGT3/001 với 001 là số thứ tự của mẫu thứ nhất, sang năm 2013 bạn đi in lần hai có sự thay đổi về hình thức so với lần in đầu nên Mẫu số : 01GTGT3/002Số hóa đơn sẽ bắt đầu lại từ 0000001

N

nguyensamdp

Sơ cấp
8/10/10
16
0
1
Ha Noi

Mình cảm ơn bạn nhé!

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Re: Ðề: Số thứ tự mẫu hóa đơn

Các bạn trong diễn đàn trả lời giúp mình vấn đề này nhé!
Hiện công ty mình đang chuẩn bị làm hợp đồng đặt in hóa đơn GTGT nhưng có thay đổi 1 chút về hình thức (mình muốn chèn thêm logo công ty). Vậy số thứ tự mẫu hóa đơn là 002 hay vẫn là 001 nhỉ (01GTGT3/002 hay 01GTGT3/001)? Mình băn khoăn quá, có người thì nói là khi thay đổi hình thức hay nội dung hóa đơn trong cùng 1 năm mới phải thay đổi số thứ tự mẫu hóa đơn còn trong 2 năm khác nhau thì vẫn là 001 (công ty mình từ năm 2011 đến giờ mới phải đặt in đợt 2), có người thì nói là đây là mẫu khác mẫu cũ thì phải là 002.

Những vấn đề này bạn sẽ được nhà in hướng dẫn cho bạn, nhưng mình cũng trả lời cho bạn trước để bạn rỏ, Cty bạn đã in hóa đơn lần đầu năm 2011 Mẫu số: 01GTGT3/001 với 001 là số thứ tự của mẫu thứ nhất, sang năm 2013 bạn đi in lần hai có sự thay đổi về hình thức so với lần in đầu nên Mẫu số : 01GTGT3/002Số hóa đơn sẽ bắt đầu lại từ 0000001

Bên mình đặt in chẳng thấy hướng dẫn gì, mình đưa sao làm vậy, chả thấy ý kiến hay tư vấn gì. Vác lên hỏi phòng hổ trợ tuyên truyền bên mình _ CCT Thủ Đức thì được trả lời giống như quynhhuong0291. Không tính theo năm, chỉ tính theo mẫu hóa đơn, có thay đổi hay không thay đổi, đã thay đổi so với mẫu 001 thì tất nhiên nó không còn là 001 nữa.
Thân!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Việc thay đổi số thứ tự mẫu hóa đơn trong TT 153/2010 chưa nói rõ lắm.
Nhưng trong TT 64/2013 (thay thế thông tư 153/2010) đã nói rõ hơn:
Ví dụ: Ký hiệu 01GTKT2/001 được hiểu là: Mẫu thứ nhất của loại hóa đơn giá trị gia tăng 2 liên.
Số thứ tự mẫu trong một loại hoá đơn thay đổi khi có một trong các tiêu chí trên mẫu hoá đơn đã thông báo phát hành thay đổi như: một trong các nội dung bắt buộc; kích thước của hoá đơn; nhu cầu sử dụng hoá đơn đến từng bộ phận sử dụng nhằm phục vụ công tác quản lý...

H

hii smile

Guest
3/4/15
1
0
1
32
mợi người cho e hỏi là công ty e vừa thay đổi tên công ty( MST, địa chỉ giữ nguyên) khi e đặt in hóa đơn mới thì số thứ tự hóa đon có thay đổi không ạ? HĐ bên e hiện tại là 01GTKT3/001 ạ.

cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp
Re: Ðề: Số thứ tự mẫu hóa đơn
Bên mình đặt in chẳng thấy hướng dẫn gì, mình đưa sao làm vậy, chả thấy ý kiến hay tư vấn gì. Vác lên hỏi phòng hổ trợ tuyên truyền bên mình _ CCT Thủ Đức thì được trả lời giống như quynhhuong0291. Không tính theo năm, chỉ tính theo mẫu hóa đơn, có thay đổi hay không thay đổi, đã thay đổi so với mẫu 001 thì tất nhiên nó không còn là 001 nữa.
Thân!

Nhà in nào mà lại không tư vấn cho bạn nhỉ.
Hiện tại theo trường hợp của bạn nguyensam thì mẫu số là .../002. Còn cách nói là đặt in khác năm đã thay đổi năm đặt in không cần thay đổi mẫu số thì lúc trước nhiều CCT áp dụng, nhưng hiện tại rất ít CCT còn làm theo cách này vì khó quản lí.

mợi người cho e hỏi là công ty e vừa thay đổi tên công ty( MST, địa chỉ giữ nguyên) khi e đặt in hóa đơn mới thì số thứ tự hóa đon có thay đổi không ạ? HĐ bên e hiện tại là 01GTKT3/001 ạ.
Đổi tên công ty chỉ thay đổi mẫu số từ .../001 thành .../002 khi số lượng hóa đơn đặt in tiếp theo của bạn có cùng năm thông báo phát hành hóa đơn cũ.

• Like
Reactions: hii smile

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA