Chi phí cho nhân viên đi học thêm có được đưa vào chi phí hợp lý hay không ?

• Thread starter 170987
  • Ngày gửi
170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Công ty mình chuẩn bị cho nhân viên đi học thêm tiếng Nhật. Toàn bộ kinh phí do công ty chịu. Cho mình hỏi là khoảng chi phí này có được đưa vào chi phí hợp lý của công ty hay không. Và cần những chứng từ gì để đưa khoảng phí này vào chi phí hợp lý của công ty ạh..Có thông tư hay quyết định nào quy định về vấn đề này không ạh ???
Mong được sự giúp đở của cả nhà. Xin cảm ơn !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoitronggiangho

Trung cấp
14/9/09
58
0
0
42
Thành phố Thái Bình
Điểm 4, Điểm 11 Mục III Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC (22/12/2003) của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp hướng dẫn: các khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế: “Chi phí đào tạo lao động theo chế độ quy định; chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giao dịch đối ngoại, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị và các chi phí khác theo số thực chi nhưng tối đa không quá 10% tổng số các khoản chi phí hợp lý từ Khoản l đến K
Ngoài ra còn có thêm một NĐ của chính phủ nữa quy định nhưng tôi không nhớ rõ số .
Khi bạn có trường hợp thế thì cần có một số thủ tục sau :
- Quyết định cử đi đào tạo
- Giấy chấp nhận, giấy báo học... hay đại loại thế của cơ sở đào tạo
- Phiếu thu của cơ sở đào tạo về chi phí đào tạo
....
Một điều quan trọng là việc đào tạo này phải phục vụ cho việc phát triển SXKD của doanh nghiệp của bạn.. Thân

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Tất nhiên là được đưa vào chi phí hợp lý rồi, bạn đi học thì sẽ có hóa đơn chứ.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Công ty mình chuẩn bị cho nhân viên đi học thêm tiếng Nhật. Toàn bộ kinh phí do công ty chịu. Cho mình hỏi là khoảng chi phí này có được đưa vào chi phí hợp lý của công ty hay không. Và cần những chứng từ gì để đưa khoảng phí này vào chi phí hợp lý của công ty ạh..Có thông tư hay quyết định nào quy định về vấn đề này không ạh ???
Mong được sự giúp đở của cả nhà. Xin cảm ơn !!!

Hiện tại trong thông tư 130/2008/TT-BTC thì không có quy định chi phí đào tạo nhân viên là chi phí không hợp lý hợp lệ.

==> Vậy chi phí này được xem là chi phí hợp lý để tính thuế, nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp lệ. (Quyết định cử đi đào tạo, hợp đồng, danh sách nhân viên tham gia, hóa đơn)

Một điều nữa: Thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26 tháng 12 năm 20 thay thế Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính ==> Giới hạn 10% sẽ không áp dụng

Sửa lần cuối:
H

huong hungha

Sơ cấp
29/9/11
11
0
0
36
thai binh
cả nhà uj cho em hỏi là thế chi phí cho nhân viên đi học phòng cháy chữa cháy có được tính vào chi phí hợp lý ko? Bên em chỉ có phiếu thu thôi ko có hóa đơn gì hết

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
cả nhà uj cho em hỏi là thế chi phí cho nhân viên đi học phòng cháy chữa cháy có được tính vào chi phí hợp lý ko? Bên em chỉ có phiếu thu thôi ko có hóa đơn gì hết
Mấy cái này là của nhà nước sao lại không có hóa đơn nhỉ ? Không có hóa đơn thì làm sao tính vào chi phí hợp lý được.

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
Ðề: Chi phí cho nhân viên đi học thêm có được đưa vào chi phí hợp lý hay không ?

Các bạn có thể nói rõ giúp mình trong trường hợp cụ thể này được không? côgn ty mình có cấp học phí cho một số kỹ sư đi học thêm các chứng chỉ về xây dựng để nâng cao kỹ năng( bên mình làm về xây dựng), họ chỉ mang về cho mình 1 cái biên lai thu tiền có dấu của trường thôi vậy mình có thể cho vào chi phí hợp lệ được không?

A

anhhoang02

Trung cấp
Ðề: Chi phí cho nhân viên đi học thêm có được đưa vào chi phí hợp lý hay không ?

Được nhưng phải ghi tên công ty bạn.
Nguyễn văn A - Công ty CP ZBV chẳng hạn; nếu phiếu thu đó của các Trường học thuộc Bộ ( DGĐT, Công Nghiệp,..), Nếu của trung tâm thì phải có Hóa đơn - hoặc Biên lai thu tiền và biên lai có đăng ký với cơ quan thuế;

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An

Vừa rồi sếp mình có về quê chơi đi bằng máy bay, tổng cả đi lẫn về hơn 10tr, vậy cả nhà cho mình hỏi cái này mình có được đưa vào chi phí không? sếp chỉ đau7 cho mình 2 cái hóa đơn của 2 vé máy bay ngoiài ra khog6 có j thêm. mong cả nhà giúp đỡ, thank cả nhà nhiuề nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA