Hợp đồng giao khoán nhân công thời vụ

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18
14,345 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của phu minh hai
    Địa chỉ
    tp.hcm
    Post Thanks / Like
    phu minh hai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hợp đồng giao khoán nhân công thời vụ

Các bạn ơi cho mình hỏi
    Công ty mình là công ty mua bán đá xây dựng cầu đường. Mình đang muốn giao khoán nhân công thời vụ theo khối lượng từng công trình cung cấp nhưng không biết làm bằng cách nào để có chứng từ hợp lý. Các bạn có ai biết chỉ giúp mình với, mình rất cần gấp. Mình cám ơn trước nhé!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của thuynguyenqtkd
    Địa chỉ
    Nguyễn oanh, P17, Gò Vấp TPHCM
    Post Thanks / Like
    thuynguyenqtkd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-11-2010, 14:05 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi phu minh hai Xem bài
    Các bạn ơi cho mình hỏi
    Công ty mình là công ty mua bán đá xây dựng cầu đường. Mình đang muốn giao khoán nhân công thời vụ theo khối lượng từng công trình cung cấp nhưng không biết làm bằng cách nào để có chứng từ hợp lý. Các bạn có ai biết chỉ giúp mình với, mình rất cần gấp. Mình cám ơn trước nhé!
    Theo như ở công ty của mình thì anh kế toán trưởng yêu cầu người đội trưởng của đội thi công đó phải cung cấp hoá đơn nhân công cho công ty mình, bằng cách như sau:
    Anh Nguyễn Văn A ký hợp đồng giao khoán nhân công với cty mình sau đó anh A đem hợp đồng đến chi cục thuế nơi anh ta có hộ khẩu thường trú để xuất hoá đơn, thông thường các khoản chi phí để nộp thuế TNCN, thuế ... thì cơng ty của mình phải bỏ tiền ra để người đó đi đóng thuế, xuất hoá đơn và đem về cho Cty mình.
    Còn việc đi tới chi cục thuế và làm nhưng thủ tục gì thì mình không rõ bạn nên tìm hiểu thêm nhe

4. THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;)) Hình đại diện của levanluong86
    Địa chỉ
    Nam Định
    Post Thanks / Like
    levanluong86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi phu minh hai Xem bài
    Các bạn ơi cho mình hỏi
    Vấn đề này đã được trao đổi rất nhiều, bạn nên tìm hiểu kỹ rỗi hãy viết bài nhé. Bạn vào kế toán hoạt động xây lắp tìm hiểu nhé.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thuynguyenqtkd Xem bài
    Theo như ở công ty của mình thì anh kế toán trưởng yêu cầu người đội trưởng của đội thi công đó phải cung cấp hoá đơn nhân công cho công ty mình, bằng cách như sau:
    Anh Nguyễn Văn A ký hợp đồng giao khoán nhân công với cty mình sau đó anh A đem hợp đồng đến chi cục thuế nơi anh ta có hộ khẩu thường trú để xuất hoá đơn, thông thường các khoản chi phí để nộp thuế TNCN, thuế ... thì cơng ty của mình phải bỏ tiền ra để người đó đi đóng thuế, xuất hoá đơn và đem về cho Cty mình.
    Còn việc đi tới chi cục thuế và làm nhưng thủ tục gì thì mình không rõ bạn nên tìm hiểu thêm nhe
    Nếu đơn giản như thế thì sướng rồi còn gì bạn ơi. Công ty bạn giám đốc cũng dễ dãi thật nhỉ, cái gì cũng bỏ tiền ra để lên thuế mua hóa đơn.
    =============================
    Tel: 0984 575 668
    YH: levanluong.hubt
    Mail: levanluong061110@gmail.com

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của minhnguy
    Địa chỉ
    Hai Duong
    Post Thanks / Like
    minhnguy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    theo mình thì công ty bạn nên đăng ký mã số thuế TNCN cho từng người một va lập bảng lương để đựa vào chi phí hợp lý tội gì phải mất tiền mua hoá đơn thật mất nhiều thời gian và chi phí.

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của dangthu28
    Địa chỉ
    Phu Tho
    Post Thanks / Like
    dangthu28 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cách 1:Nếu mà chi phí đó lớn thì bạn nên làm hợp đồng giao khoán cho 1người đại diện nhóm công nhân ký hợp đồng với công ty bạn và bảo người đó lên thuế mua hoá đơn lẻ xuất cho côngty bạn.
    Nếu chi phí ít bạn làm bảng thang toán tiền thuê ngoài (Mẫu số 07 -LĐTL ban hành theo QĐ 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 của bộ trưởng BTC), lấy Cách 2: CMT của 1 số công nhân rồi chia khoản tiền đó thanh toán cho mỗi người nhưng đừng vượt quá 500N nếu ko phải nộp thuế TNCN.
    Cách 3: bạn đăng ký MST TNCN cho từng công nhân, làm hợpđồng lao động thời vụ dưới 3tháng để ko phải đóng BHXH, lập bảng chấm công và thanh toán lương, làm bản cam kết thu nhập của họ 1năm không quá 48tr để tạm thời ko tính thuế TNCN

7. THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;)) Hình đại diện của levanluong86
    Địa chỉ
    Nam Định
    Post Thanks / Like
    levanluong86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cách 1:Nếu mà chi phí đó lớn thì bạn nên làm hợp đồng giao khoán cho 1người đại diện nhóm công nhân ký hợp đồng với công ty bạn và bảo người đó lên thuế mua hoá đơn lẻ xuất cho côngty bạn.
    Nếu chi phí ít bạn làm bảng thang toán tiền thuê ngoài (Mẫu số 07 -LĐTL ban hành theo QĐ 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 của bộ trưởng BTC).

===> Không có ai chịu lên thuế mua hóa đơn cho bạn đâu (trừ khi cty bạn bỏ tiền thuế và nhờ họ đi mua hoá đơn, mà cái này thì giám đốc sẽ không chịu chi)

Cách 2: CMT của 1 số công nhân rồi chia khoản tiền đó thanh toán cho mỗi người nhưng đừng vượt quá 500N nếu ko phải nộp thuế TNCN.

===> Nếu DN lớn với chi phí nhân công lớn thì bao nhiêu CMT cho đủ.

Cách 3: bạn đăng ký MST TNCN cho từng công nhân, làm hợp đồng lao động thời vụ dưới 3tháng để ko phải đóng BHXH, lập bảng chấm công và thanh toán lương, làm bản cam kết thu nhập của họ 1năm không quá 48tr để tạm thời ko tính thuế TNCN

===>Cách này cũng gần giống mình nhưng mà nếu ký hợp đồng dưới 3 tháng thì 1 năm không được ký quá 2 lần, như thế sẽ không tối ưu hóa được phần chi phí nhân công. Bạn nên không ký hợp đồng mà cho thuê ngoài, cũng làm bảng chấm công, thanh toán lương, bảng cảm kết.
    =============================
    Tel: 0984 575 668
    YH: levanluong.hubt
    Mail: levanluong061110@gmail.com

8. Thành viên Hình đại diện của ngotien4608
    Địa chỉ
    Số nhà 32 ngách 36 ngõ 58 Trần Bình, Cầu Giấy, Hà Nội
    Post Thanks / Like
    ngotien4608 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ban Levanluong oi!
    Bạn bảo không ký hợp đồng mà cho thuê ngoài thì có nghĩa là thế nào nhỉ! có nghĩa là làm hợp đồng thuê ngoài phải không bạn

9. Thành viên Hình đại diện của cuc vang ooo
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    cuc vang ooo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    ngotien bạn à! cách tốt nhất để hợp thức hoá cf là nguòi kế toán tự làm các thủ tục sau:
    - thu thập CMT của công nhân công trường thực tế làm việc (hoặc ko thực tế), sau đó kiểm tra trên trang tncnonline xem họ đã dăng ký MST cá nhân chưa. Nếu có rồi dùng MST đó để làm quyết toán thuế TNCN cuối năm. Còn nếu chưa có bạn thay họ đăng ký với chi cục thuế để họ cấp MST cho nhung CMT chưa có MST. (người sử dụng ld được phép đăng ký hộ) kể cả với lao động thuê ngoài.
    - Ký hợp đồng thời vụ với họ 3 tháng 1 lần (mất chút thời gian ngồi viết số HĐLĐ tương ứng với mỗi công trình sử dụng bao nhiêu người lao động)
    Đó là cách làm chặt chẽ và an toàn nhất. đến khi Thuế có kiểm tra bạn vẫn ung dung khôgn lo gi cả.

Hàng tháng bạn vẫn làm tờ khai TNCN (cho lao động chính thức của công ty và ld thuê ngoài). Doi với số tiền từ 500.000 VND la phải đống 10% với những người có MST còn với người không có MST phải đóng 20%.

- Biên lai TNCN bạn mua ở chi cục thuế và hàng tháng nếu phát sinh bạn phải viết biên lai đó (sử dụng bao nhiêu cái bạn phải làm tờ Báo cáo sử dụng ấn chỉ TNCN kèm theo tờ khai nộp cho Cơ quan thuế ( In 3 bản thuế giữ 2 mang về 1 - (đối với một số chi cục thuế chỉ in 2 nhạn 1)

Mình nghĩ rằng nếu bạn làm rõ và chi tiết cẩn thận từng công trình sẽ rất tốt và thuận lợi cho việc thanh tra thuế sau này.
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng

10. Người cày không có ruộng. Hình đại diện của NONG DAN
    Địa chỉ
    Cánh đồng bất tận...
    Post Thanks / Like
    NONG DAN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi cuc vang ooo Xem bài
    ngotien bạn à! cách tốt nhất để hợp thức hoá cf là nguòi kế toán tự làm các thủ tục sau:
    - thu thập CMT của công nhân công trường thực tế làm việc (hoặc ko thực tế), sau đó kiểm tra trên trang tncnonline xem họ đã dăng ký MST cá nhân chưa. Nếu có rồi dùng MST đó để làm quyết toán thuế TNCN cuối năm. Còn nếu chưa có bạn thay họ đăng ký với chi cục thuế để họ cấp MST cho nhung CMT chưa có MST. (người sử dụng ld được phép đăng ký hộ) kể cả với lao động thuê ngoài.
    - Ký hợp đồng thời vụ với họ 3 tháng 1 lần (mất chút thời gian ngồi viết số HĐLĐ tương ứng với mỗi công trình sử dụng bao nhiêu người lao động)
    Đó là cách làm chặt chẽ và an toàn nhất. đến khi Thuế có kiểm tra bạn vẫn ung dung khôgn lo gi cả.

Hàng tháng bạn vẫn làm tờ khai TNCN (cho lao động chính thức của công ty và ld thuê ngoài). Doi với số tiền từ 500.000 VND la phải đống 10% với những người có MST còn với người không có MST phải đóng 20%.

- Biên lai TNCN bạn mua ở chi cục thuế và hàng tháng nếu phát sinh bạn phải viết biên lai đó (sử dụng bao nhiêu cái bạn phải làm tờ Báo cáo sử dụng ấn chỉ TNCN kèm theo tờ khai nộp cho Cơ quan thuế ( In 3 bản thuế giữ 2 mang về 1 - (đối với một số chi cục thuế chỉ in 2 nhạn 1)

Mình nghĩ rằng nếu bạn làm rõ và chi tiết cẩn thận từng công trình sẽ rất tốt và thuận lợi cho việc thanh tra thuế sau này.
    Bạn bị nhầm ở chổ màu đỏ rồi........
    10 năm cắp sách theo thầy
    1 ngày thi rớt cắp cày theo trâu !

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của congaihaiduong
    Địa chỉ
    hai duong
    Post Thanks / Like
    congaihaiduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    cac bạn ơi,mình mới làm công ty XD,
    công ty mình thì đều là công nhân thuê ngoài hết,
    mình chưa hiểu số tiền 500.000 đ mà các bạn nói là như thế nào/
    ở côgn ty mình chia luơng mỗi công nhân toàn gần 2 tr/ tháng thui,như vậy có sao không?