Mua nguyên vật liệu xuất trực tiếp sản xuất

• Thread starter nguyennhung89qn
  • Ngày gửi
N

nguyennhung89qn

Sơ cấp
15/9/10
12
0
0
34
quang ninh
em đang học kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ về phần tập hợp chi phí.
bọn em có bài tập như sau: trong kỳ mua nguyên vật liệu chính xuât thẳng cho phân xưởng để sản xuât sản phẩm trị giá 100tr đã thanh toán cho người bán bằng tiền mặt. khi hoàn thành sản phẩm thấy số nvlc xuất cho phân xưởng không dùng hết trị giá 5trd nhưng không nhập kho.
em không biết định khoản như thế nào mong mọi người giúp đỡ em với.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Bạn thân mến
1. Bằng bất cứ kiểu gì bạn vẫn phải nhập kho, cho dù kho phân xưởng hay kho của Công ty
2. Mua bằng tiền mặt đến 100 triệu đồng bạn không được khấu trừ thuế GTGT
3. Khi mua Nguyên vật liệu bạn nhập kho và xuất thẳng cho phân xưởnt. Lượng nguyên liệu tồn kho tại phân xưởng bạn có thể:
3.1. Cuối tháng lập phiếu nhập lại kho Công ty, sau đó xuất cho phân xưởng để tính cho tháng sau
3.2. Hoặc để dư cho TK 154
NHìn chung đấy là sách vở.

N

nguyennhung89qn

Sơ cấp
15/9/10
12
0
0
34
quang ninh
Bạn thân mến
1. Bằng bất cứ kiểu gì bạn vẫn phải nhập kho, cho dù kho phân xưởng hay kho của Công ty
3. Khi mua Nguyên vật liệu bạn nhập kho và xuất thẳng cho phân xưởnt. Lượng nguyên liệu tồn kho tại phân xưởng bạn có thể:
3.1. Cuối tháng lập phiếu nhập lại kho Công ty, sau đó xuất cho phân xưởng để tính cho tháng sau

nhưng đây là bài tập cô cho như vây nên em không biết phải làm thế nào cả. mong anh giải thích rõ cho em được không ạ. em cảm ơn anh nhiều.

xemini

xemini

Trung cấp
bác khoai đã nói rồi mà mà. cứ để dư 154 thôi, chứ cô không cho nhập thì để dư cho lần sx tiếp.

N

nguyennhung89qn

Sơ cấp
15/9/10
12
0
0
34
quang ninh
nhưng bài của em là theo quyết định 48 nên em không biết làm thế nào.

Sửa lần cuối:
T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
bọn em có bài tập như sau: trong kỳ mua nguyên vật liệu chính xuât thẳng cho phân xưởng để sản xuât sản phẩm trị giá 100tr đã thanh toán cho người bán bằng tiền mặt. khi hoàn thành sản phẩm thấy số nvlc xuất cho phân xưởng không dùng hết trị giá 5trd nhưng không nhập kho.
Nợ 154
Nợ 133
Có 111
Khi tính giá thành thì treo Nợ TK 154: 5 tr

N

nguyennhung89qn

Sơ cấp
15/9/10
12
0
0
34
quang ninh
Nợ 154
Nợ 133
Có 111
Khi tính giá thành thì treo Nợ TK 154: 5 tr

cho em hỏi thêm tk 154 của em chi tiết ra thành 1541: chi phí nvl, 1542 chi phí nctt, 1544 chi phí sản xuất chung,trong kỳ hoàn thành nhập kho vd 100sp và 10 sp dở mức độ hoàn thành 50% và con thừa 5trd nlv. cuối kỳ em phải đánh giá sản phẩm dở dang cuối kỳ. thế em có cần 1 bút toán ghi âm để giảm tk 1541 không ạ. mong được anh giải đáp. có thể cho em nick yahoo được không ạ? em cảm ơn anh nhiều.

Sửa lần cuối:
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Bạn thân mến

1. Bạn lưu ý và xem lại phần mình bôi đậm và tô đỏ. Hai ý này của bạn hình như nó không được thống nhất. Bạn trả lời như ý 1 rất khiến các bạn mới nhất là người mới vừa học kế toán hiểu nhầm!
2. Bạn lưu ý là người hỏi ở đây chỉ là hỏi về bài tập lý thuyết ở trường không liên quan đến khấu trừ thuế GTGT. Theo mình hiểu thì chắc có lẻ giảng viên ra đề này chủ yếu là để tập cho các bạn ấy cách hạch toán chứ không có ý nghĩa liên quan về thuế!

N

nguyennhung89qn

Sơ cấp
15/9/10
12
0
0
34
quang ninh
mọi người có thể nói rõ được không ạ em muốn hỏi số nvl mua xong xuất trực tiếp cho phân xưởng sx và cuối kỳ có số nvl không dùng hếtkhông nhập kho thì định khoản như thế nào.
em hỏi 2 cô 1 cô thì bảo loại bỏ ra trước khi đánh giá sản phẩm dở dang cuối kỳ
1 cô thì bảo ghi bút toán âm là Nợ TK 154/ Có TK 152: -5tr
mong mọi người giúp em với. thank mn nhiều.
ai trả lời để lai địa chỉ yahoo cho em hỏi nha. thanks!

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
mọi người có thể nói rõ được không ạ em muốn hỏi số nvl mua xong xuất trực tiếp cho phân xưởng sx và cuối kỳ có số nvl không dùng hếtkhông nhập kho thì định khoản như thế nào.

Mình không hiểu và cũng chưa thấy bút toán này. Trường hợp đi bút toán đỏ (ghi âm) số liệu hạch toán là dùng cho trường hợp mình hạch toán triệt tiêu một nghiệp vụ mà trước đó mình đã hạch toán tăng mà cần điều chỉnh giảm, còn đằng này bạn thừa NVL mà sao lại hạch toán âm?
Còn trong trường hợp của bạn nếu không nhập kho thì bạn trừ nó ra khi xác định trị giá sản phẩm dở dang cuối kỳ. Áp dụng công thức:
CPSPDDCK = [(CPSPDDĐK + CPSPPSTK)/(SLSPHTNK+SLSPDDCK)] x SLSPDDCK - GTNVL dư
Lưu ý: Công thức trên có phần sau "- (trừ) GTNVL dư" là mình thêm vào còn phần đầu là mình trích từ sách kế toán tài chính của NXB thống kê năm 2009.

N

nguyennhung89qn

Sơ cấp
15/9/10
12
0
0
34
quang ninh
Mình không hiểu và cũng chưa thấy bút toán này. Trường hợp đi bút toán đỏ (ghi âm) số liệu hạch toán là dùng cho trường hợp mình hạch toán triệt tiêu một nghiệp vụ mà trước đó mình đã hạch toán tăng mà cần điều chỉnh giảm, còn đằng này bạn thừa NVL mà sao lại hạch toán âm?
Còn trong trường hợp của bạn nếu không nhập kho thì bạn trừ nó ra khi xác định trị giá sản phẩm dở dang cuối kỳ. Áp dụng công thức:
CPSPDDCK = [(CPSPDDĐK + CPSPPSTK)/(SLSPHTNK+SLSPDDCK)] x SLSPDDCK - GTNVL dư
Lưu ý: Công thức trên có phần sau "- (trừ) GTNVL dư" là mình thêm vào còn phần đầu là mình trích từ sách kế toán tài chính của NXB thống kê năm 2009.
ghi âm như vậy kỳ sau lại xuất ra dùng với bút toán như vậy nhưng ghi dương ạ

V

vuongktd

Sơ cấp
22/3/10
38
0
0
33
ha noi
Bạn thân mến

bạn máy móc thế ,có phải cái gì dở dang cũng nhập kho được đâu, nếu để phân xưởng rồi tháng sau sx tiếp thì có ảnh hưởng gì đâu, bài này theo mình dk
nợ tk621(5)
có tk 154(5)
tháng sau sử dụng ghi lại bình thường

vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp

theo mình học có thể định khoản như sau:
* về NVL nhập về xuất thẳng cho TTSX: No 627/Co 111
* Hàng dùng không hết để lại kho: No 621/Co 154 (-5tr) nhé
vậy khi bạn thực hiện tập hợp chi phí bạn phải trừ số tiền âm này ra nhé
ok chúc bạn làm tốt

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
theo mình học có thể định khoản như sau:
* về NVL nhập về xuất thẳng cho TTSX: No 627/Co 111
* Hàng dùng không hết để lại kho: No 621/Co 154 (-5tr) nhé
vậy khi bạn thực hiện tập hợp chi phí bạn phải trừ số tiền âm này ra nhé
ok chúc bạn làm tốt

Bạn nên xem lại bút toán này. Hạch toán kiểu này => 154 tăng 5tr và 621 giảm 5tr trong khi tài khoản 154 thừa 5tr mà thực tế tài khoản 154 đang cần chuyển sang 621 để tính giá trị sản phẩm dở dang nhằm tính giá thành. Thứ hai là thực tế hai là tài khoản 154 không tăng, 621 không giảm => Nói tóm lại hạch toán như vậy là sai!

B

bichthao24

Sơ cấp
17/6/10
10
0
1
ha noi
mình nghĩ là kỳ này sẽ ghi bút toán đỏ (ghi âm). Nợ 621 /Có 152, số NVL thừa ko nhập lại kho. Sang tháng sẽ ghi lại bút toán thường Nợ 621/ Có 152. Như thế không ảnh hưởng gì tới tài khoản 154 cuối kỳ cả vì chỉ kết chuyển phần sản xuất ở 621 sang 154.

A

anhtaiviet

Sơ cấp

không được đâu em ạ! vậy là cô giáo em làm sai đấy nguyên tắc nếu không dùng hết thì phải nhập kho
nếu không nhập kho thì phải để treo trên tài khoản 154.
VD nhế: Bạn mua 200kg đất về để sx 200 viên gạch.
mà đất bạn không nhập kho mà xuất thẳng cho sản xuất thì bạn cho luôn vào 154.
khi sản xuất ra 200 viên gạch mà 154 vẫn còn 5 kg đất nữa thì cứ để treo trên 154 hoặc nhập lại kho
nguyên liệu ghi Nợ 152/ có 154. Như cô giáo bạn không cho nhập kho thì chắc là cô để treo trên 154 đấy
,... rungnuiamu@gmail.com.bye bye

về nguyên tắc thì khi không nhập kho thì cho luôn vào 154.nếu không dùng hết thì nhập lại kho ghi Nơ 152/ có 154.Cô giáo em bảo vâỵ thì không đúng bản chất.Nếu cho âm TK 152 coi như là hủy số nguyên liệu trên. Chắc cô giáo em là người hoang phí đấy vậy em cứ làm theo ý cô đi em nhé. rungnuiamu@gmail.com.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA