Truy thu BHYT-BHXH

• Thread starter vuvo
  • Ngày gửi
V

vuvo

Guest
5/10/06
21
0
0
41
Tp.HCM
CÔNG TY MINH THÁNG 9 NĂM 2006, BẮT ĐẦU ĐÓNG BHXH, BHYT, NHƯNG BỊ TRUY THU TỪ NĂM 2003 ĐẾN THÁNG 9 NĂM 2006. VẬY PHẦN BỊ TRUY THU ĐƯỢC HẠCH TOÁN NHƯ THẾ NÀO????CÓ ĐƯỢC ĐƯA VÀO CHI PHÍ K?THANKS.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hungh123

hungh123

Trung cấp
1/2/05
53
0
6
47
Somewhere near you
phuongle nói:
Chac chan la duoc dua vao chi phi hop ly, hop le.
Chi co dieu la hic, hic ,... cty cua ban mat tien thoi, nhung ma dung thoi, phai bao ve quyen loi nguoi lao dong chu.:biggrinda

Nhưng tất cả những người lao động từ năm 2003 đã out hết rồi thì sao? Có truy thu thì những người lao động đó cũng có lợi ích gì? Chỉ có lợi cho cơ quan thuế?

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
hungh123 nói:
Nhưng tất cả những người lao động từ năm 2003 đã out hết rồi thì sao? Có truy thu thì những người lao động đó cũng có lợi ích gì? Chỉ có lợi cho cơ quan thuế?
nếu họ nghỉ thì DN phải đóng 100% BH chứ nhỉ. DN khổ rồi còn người lao động thì ko đc hưởng và cơ quan thuế thì có lợi.Nhưng cho mình hỏi nếu ngườilao động ko yêu cầu đóng BH thì sao???

K

khobau2006

Guest
Truy thu BHXH+BHYT

Mình xin trình bày 1 vài ý kiến để các bạn cùng tham khảo nhanh
Việc truy thu BHXH & BHYT chỉ có cơ quan BHXH mới thự hiện khi chúng ta bắt đầu tham gia mua BHXH cho người lao động. Còn cơ quan thuế chỉ quyết toán thuế TNDN dựa trên các chi phí hợp lý - hợp lệ của doanh nghiệp thôi.
Chi phí BHXH-BHYT khi truy thu tất nhiên đó cũng là 1 khoản hợp lý và hợp lệ nhưng chỉ có là chi phí quyết toán năm nay phải gánh các chi phí năm trước.

Thời gian và tỉ lệ % BHXH khi tham gia mua BHXH (tham khảo thêm)

Trước 2003, doanh nghiệp dưới 10 lao động không bắt buộc tham gia BHXH
Từ 01/2003 - Doanh nghiệp
Có dưới 10 lao động : Mức nộp 20 %
và 10 lao động trở lên : Mức nộp 23 %

Từ 07/2005 đến nay : Mức nộp 23% (bất kể bao nhiêu lao động)

gianguyen nói:
nếu họ nghỉ thì DN phải đóng 100% BH chứ nhỉ. DN khổ rồi còn người lao động thì ko đc hưởng và cơ quan thuế thì có lợi.Nhưng cho mình hỏi nếu ngườilao động ko yêu cầu đóng BH thì sao???

Khi tham gia BHXH thế nào các doanh nghiệp cũng phải xuất trình giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, bảng lương cho cơ quan BHXH
Trường hợp những lao động đã nghỉ việc cơ quan BHXH sẽ không truy thu. Chỉ truy thu các đối tượng tham gia công tác từ đâu đến nay (công tác liên tục- căn cứ danh sách trên bảng lương của đơn vị xuất trình cho cơ quan BHXH)
Nếu người lao động bị truy thu tất nhiên quyền lợi của họ - Cơ quan BHXH cũng bảo lưu tính từ thời điểm họ tham gia. Chỉ có đều là doanh nghiệp có cho người lao động đó thêm hay không khi bị truy thu do trước đây bảng lương mình không khấu trừ các khoản BHXH-BHYT vào thu nhập của cá nhân đó.

Qua trình bày trên, cho thấy cơ quan thuế cũng chả có lợi thêm gì cả mà còn phải chấp nhận chi phí của DN tăng thêm khi phát sinh truy thu BHXH. Còn người lao động có truy thu thì cũng chả có mất mát chi cả vì vẫn còn bảo lưu thời gian tham gia BHXH kể từ truy thu đến nay. Chỉ "tội" cho chủ doanh nghiệp là phải để người lao động mất quyền lợi "BHXH-BHYT" những năm qua do Cty né tránh hoặc ngại hay cố tình không tham gia BHXH thôi.

Vài hàng tham gia thảo luận cùng các bạn.

T

trangdat

Guest
6/11/06
19
0
0
44
TP.HCM
"Trường hợp những lao động đã nghỉ việc cơ quan BHXH sẽ không truy thu. Chỉ truy thu các đối tượng tham gia công tác từ đâu đến nay (công tác liên tục- căn cứ danh sách trên bảng lương của đơn vị xuất trình cho cơ quan BHXH)"

vấn đề bạn nói có văn bản nào hướng dẫn không cho mình tham khảo với.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
:hexe1:
trangdat nói:
"Trường hợp những lao động đã nghỉ việc cơ quan BHXH sẽ không truy thu. Chỉ truy thu các đối tượng tham gia công tác từ đâu đến nay (công tác liên tục- căn cứ danh sách trên bảng lương của đơn vị xuất trình cho cơ quan BHXH)"

vấn đề bạn nói có văn bản nào hướng dẫn không cho mình tham khảo với.

Vấn đề này rất tế nhị, hiện không có văn bản nào hướng dẫn và buộc lao động đã nghỉ việc phải đóng BHXH đâu ? Đóng cho ai hưởng đây ?
Khi chủ doanh nghiệp bắt đầu làm hồ sơ tham gia BHXH ban đầu cần phải có công văn và tờ giải trình. Đại khái là cam kết :"lao động đó đã nghỉ việc....." với điều kiện bảng lương hiện tại không còn xuất hiện những lao động đó trước đây. Và những bảng lương trước đây, doanh nghiệp cũng không khấu trừ BHXH,BHYT của lao động nữa.

Đối với cơ quan BHXH hiện nay cũng thông thoáng và luôn tạo điều kiện thuận lợi để sớm cho các doanh nghiệp tham gia BHXH nhằm bảo vệ quyền lợi cho người lao động:wave-smil

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
đọc một hồi mới thấy yên tâm chút chút để đi đăng ký BHXH cho nhân viên, hihi. tự nhiên lãnh cái vụ này vào người
PS: công ty em mới thành lập 1 năm, nhân sự thay đổi như thay áo. cả hệ thống kế toán còn không ai làm nữa nói chi đến BHXH, bây giờ mò vô làm từ đầu (fresh install lun), vừa dễ vừa khó!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Trước 2003, doanh nghiệp dưới 10 lao động không bắt buộc tham gia BHXH
Từ 01/2003 - Doanh nghiệp
Có dưới 10 lao động : Mức nộp 20 %
và 10 lao động trở lên : Mức nộp 23 %

Từ 07/2005 đến nay : Mức nộp 23% (bất kể bao nhiêu lao động)
Bạn nào có những văn bản liên quan đến các mốc thời gian trên thì cho mình xin với hoặc cho mình link để tham khảo. Xin cảm ơn

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Cảm ơn...để hum nào tui hỏi thử cơ quan BHXH xem họ nói thế nào nhỉ? hehe....

N

ngkd

Guest
7/5/10
10
0
0
Ha Noi
Mức trích nộp BHXH, BHYT và BHTN

Chào anh/chị WKT!
Em muốn hỏi về mức trích nộp BHXH, BHYT và BHTN mới nhất áp dụng cho năm 2010.
Anh/chị nào có cv mới nhất áp dụng cho việc trích nộp này thì post lên em xin nhé! Em đang cần gấp!
Cám ơn anh/chị nhiều!

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
Chào anh/chị WKT!
Em muốn hỏi về mức trích nộp BHXH, BHYT và BHTN mới nhất áp dụng cho năm 2010.
Anh/chị nào có cv mới nhất áp dụng cho việc trích nộp này thì post lên em xin nhé! Em đang cần gấp!
Cám ơn anh/chị nhiều!
Năm 2010: Người sử dụng lao động đóng: BHXH: 16%, BHYT: 3%, BHTN:1%.
Người lao động đóng: BHXH: 6%, BHYT:1.5%, BHTN: 1%

T

Thuy tran thanh

Guest
1/6/10
1
0
0
37
Hưng Yên
Tớ xin bổ sung thông tin nhé.
Mức đóng như trên là ok nhưng những doanh nghiệp có số lao động dưới 10 người không phải tham gia BHTN.
Chúc dân kế toán luôn vui vẻ :)

C

chuvan2004

Guest
Dieu 91 cua Luat BHXH quy dinh nhu sau:1. Hằng tháng, người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này đóng bằng 5% mức tiền lương, tiền công vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 1% cho đến khi đạt mức đóng là 8%.
Dieu 92 cua Luat BHXH quy dinh nhu sau:1. Hằng tháng, người sử dụng lao động đóng trên quỹ tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này như sau:
a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản; trong đó người sử dụng lao động giữ lại 2% để trả kịp thời cho người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ quy định tại Mục 1 và Mục 2 Chương III của Luật này và thực hiện quyết toán hằng quý với tổ chức bảo hiểm xã hội;
b) 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
c) 11% vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 1% cho đến khi đạt mức đóng là 14%.
Nhu vay la qua ro de xac dinh muc dong BHXH nam 2010 cua DN

G

gstran

Sơ cấp
26/7/10
14
0
0
35
tp HCM
chào anh chị, em xin hỏi về việc Cty e thành lập năm 2009 nhưng giờ 2010 mới tham gia BHXH lần đầu, e thấy BHXH bị truy thu vậy BHYT có bị truy thu từ năm 2009 đến nay ko ạ? hay cty e chỉ cần đóng BHYT của tháng hiện hành thôi? Cám ơn cả nhà
nhiều.

G

gstran

Sơ cấp
26/7/10
14
0
0
35
tp HCM
chào anh chị, em xin hỏi về việc Cty e thành lập năm 2009 nhưng giờ 2010 mới tham gia BHXH lần đầu, e thấy BHXH bị truy thu vậy BHYT có bị truy thu từ năm 2009 đến nay ko ạ? hay cty e chỉ cần đóng BHYT của tháng hiện hành thôi? Cám ơn cả nhà
nhiều.

V

vnme

Guest
18/4/08
11
0
1
Cau dien, ha noi
xin mẫu " bản cam kết tham gia bảo hiểm y tế"

Hôm nay em vừa lên bảo hiểm xã hội quận HBT, thì thiếu mẫu bản cam kết tham gia BHYT. Bác nào đã làm BHXH rồi mà có mẫu này thì cho em xin với ạ. Em xin chân thành cảm ơn ạ :-s

G

gstran

Sơ cấp
26/7/10
14
0
0
35
tp HCM
Chào cả nhà, cho e hỏi chút. Hôm bữa e có hỏi phòng BHXH thì bảo chủ DN không cần tham gia BHXH bắt buộc( mặc dù báo cáo khai trình LĐ đều có GĐ, PGĐ). Cty e thành lập từ 2009 đến giờ mới Đăng kí BHXH lần đầu, bây giờ xếp em nói tạm thời ban quản trị(3 Nguoi) ko tham gia, chỉ đóng cho NLĐ thôi trước đã vì tình hình tài chính chưa khả quan lắm. Nhưng sau này nếu e đăng kí BHXH, BHYT cho ban quản trị nữa thì thủ tục làm thế nào? Sau này đăng kí cho ban quản trị có bị truy thu từ 2009 ko?
Còn nữa, cty e ngày 1/10 là tăng lên 10 LĐ vậy e phải đóng BHTN từ Tháng 10 hay Tháng 11 vậy ạ? Vì e nghe nói có thể đóng sau tháng NLĐ tăng lên 10.
E xin chân thành cám ơn

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Chào cả nhà, cho e hỏi chút. Hôm bữa e có hỏi phòng BHXH thì bảo chủ DN không cần tham gia BHXH bắt buộc( mặc dù báo cáo khai trình LĐ đều có GĐ, PGĐ). Cty e thành lập từ 2009 đến giờ mới Đăng kí BHXH lần đầu, bây giờ xếp em nói tạm thời ban quản trị(3 Nguoi) ko tham gia, chỉ đóng cho NLĐ thôi trước đã vì tình hình tài chính chưa khả quan lắm. Nhưng sau này nếu e đăng kí BHXH, BHYT cho ban quản trị nữa thì thủ tục làm thế nào? Sau này đăng kí cho ban quản trị có bị truy thu từ 2009 ko?
Đăng ký lao động có BQT nhưng BQT chấp nhận không hưởng lương => không phải tham gia BHXH.
Sau này BQT muốn tham gia BHXH thì Cty ký hợp đồng lao động với BQT hoặc Quyết định hưởng lương của BQT rồi tham gia BHXH => trường hợp này không truy thu BH.
Còn nữa, cty e ngày 1/10 là tăng lên 10 LĐ vậy e phải đóng BHTN từ Tháng 10 hay Tháng 11 vậy ạ? Vì e nghe nói có thể đóng sau tháng NLĐ tăng lên 10.
E xin chân thành cám ơn
Nguyên tắc làm báo tăng tháng nào thì đóng BHXH tháng đó, trường hợp này tăng tháng 10 (nay là tháng 11) thì tháng 11 báo tăng theo dạng truy đóng tháng 10.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA