Mua hàng duới 100 nghìn đồng

• Thread starter nguyentuantu180688
  • Ngày gửi
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Mình mua một số hàng hóa ở nhiều chỗ khác nhau. trị giá mỗi loại lại chỉ dưới 100 nghìn đồng. Vậy khi làm đề nghị thanh toán. ngoài bảng kê mua hàng mình có cần giấy biên nhận của người bán hàng không

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội
Không có quy định nào của Thuế chấp nhận cho việc mua hàng dưới 100K không cần hoá đơn tài chính đâu bạn ah. Đôi khi, chỉ là họ bỏ qua cho doanh nghiệp vì giá trị nhỏ, nhưng nếu nhiều quá thì không được đâu. Còn việc được thanh toán hay không là do sếp quyết định.Bạn nên bù vào bằng hoá đơn chi phí khác cho hợp lý.

• Like
Reactions: crisis293
doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
bạn lập mỗi bảng kê là không được, mà phải kèm theo háo đơn bán lẻ hoặc giấy biên nhận của mỗi lần mua hàng. (tất nhiên là sẽ không được khấu trừ thuế cho số chi phí này nếu đơn vị bạn có và sử dụng chúng cho hoạt động sản xuât KD)

B

beyeu89

Sơ cấp
10/6/10
39
0
0
34
Nam Định
tốt nhất bạn nên xin biên bản của đơn vị bán lẻ

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
Mình mua một số hàng hóa ở nhiều chỗ khác nhau. trị giá mỗi loại lại chỉ dưới 100 nghìn đồng. Vậy khi làm đề nghị thanh toán. ngoài bảng kê mua hàng mình có cần giấy biên nhận của người bán hàng không

Bảng kê mua hàng là do bạn lập sau khi mua, vì đơn vị bạn là đơn vị HCSN nên bạn cần xin giấy biên nhận của người bán hàng (có ghi rõ họ tên, địa chỉ, số điện thoại của người bán làm cơ sở đối chiếu) (cái này Phòng TC họ yêu cầu, và hạn chế dùng hóa đơn bán lẻ).

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình
Mình không biết quy định đâu ra mà các đơn vị cứ lách luật bằng cách làm nhiều hoá đơn bán lẻ dưới 100.000ng cùng một ngày cùng một nội dung cùng một người bán tổng cộng khoảng 26 hoá đơn bán lẻ trị giá trên 2 triệu đồng híc. quyết toán các đơn vị mà thấy sầu não. (xuất toán)
Còn đối với hoá đơn Đỏ thì đơn vị lại lách kiểu khác nữa vì trên 5.000.000 thì đơn vị phải chuyển khoản nên kế toán lại tách ra nhiều hoá đơn mà oan thay lại cùng một ngày cùng một nội dung cùng một người bán gần 10 hoá đơn đỏ trị giá hơn 7 triệu đồng. bó tay (chấp nhận nhưng thấy chướng quá)

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
bạn lập 1 tờ "chi lặt vặt"
cuối tháng tổng kết lại, kèm theo hóa đơn lặt vặt. Bấm lại kêu sếp duyệt trả.
Kế tóan thuế sẽ ghi sổ, cuối năm làm BCTC thì trừ ra khỏi CP
nếu KT thuế ko khai thì cuối năm khõe (khỏi trừ)

)
Còn đối với hoá đơn Đỏ thì đơn vị lại lách kiểu khác nữa vì trên 5.000.000 thì đơn vị phải chuyển khoản )

hoa đơn hàng hóa có thuế VAT trên 20tr mới phải chuyển khoản.( nếu không chuyển khonả vẫn đựoc, nhưng VAT sẽ ko duoc khấu trừ)
hàng hóa mà VAT= 0, thì >20tr vẫn không cần chuyển khoản

Sửa lần cuối:
  • Like
P

pig3003

Sơ cấp
26/10/09
26
0
1
36
Đà Nẵng
Mình mua một số hàng hóa ở nhiều chỗ khác nhau. trị giá mỗi loại lại chỉ dưới 100 nghìn đồng. Vậy khi làm đề nghị thanh toán. ngoài bảng kê mua hàng mình có cần giấy biên nhận của người bán hàng không[/QUO
Mình nghĩ bạn phải dùng hóa đơn bán lẻ, kẹp chung với giấy đề nghị thanh toán thì mới thanh toán được đấy.

doipgdls

doipgdls

14/12/09
277
21
18
40
A, A
Mình không biết quy định đâu ra mà các đơn vị cứ lách luật bằng cách làm nhiều hoá đơn bán lẻ dưới 100.000ng cùng một ngày cùng một nội dung cùng một người bán tổng cộng khoảng 26 hoá đơn bán lẻ trị giá trên 2 triệu đồng híc. quyết toán các đơn vị mà thấy sầu não. (xuất toán)
Còn đối với hoá đơn Đỏ thì đơn vị lại lách kiểu khác nữa vì trên 5.000.000 thì đơn vị phải chuyển khoản nên kế toán lại tách ra nhiều hoá đơn mà oan thay lại cùng một ngày cùng một nội dung cùng một người bán gần 10 hoá đơn đỏ trị giá hơn 7 triệu đồng. bó tay (chấp nhận nhưng thấy chướng quá)

Hình như bạn này làm ở cơ quan tài chính thì phải hi hi ... nhưng người có chứng từ như vậy chắc là mới lần đầu đi quyết toán ...

bạn lập 1 tờ "chi lặt vặt"
cuối tháng tổng kết lại, kèm theo hóa đơn lặt vặt. Bấm lại kêu sếp duyệt trả.
Kế tóan thuế sẽ ghi sổ, cuối năm làm BCTC thì trừ ra khỏi CP
nếu KT thuế ko khai thì cuối năm khõe (khỏi trừ)

hoa đơn hàng hóa có thuế VAT trên 20tr mới phải chuyển khoản.( nếu không chuyển khonả vẫn đựoc, nhưng VAT sẽ ko duoc khấu trừ)
hàng hóa mà VAT= 0, thì >20tr vẫn không cần chuyển khoản

Bên HCSN (không có hoạt động SXKD thì trên 5 đã bắt buộc phải chuyển khoản rồi, nhưng ko phải chuyển khoản để đc khấu trừ VAT mà là thực hiện hạn chế chi tiêu tiền mặt tại kho bạc và chống tham nhũng ... hì hì (bạn hơi nhầm sang kế toán DNSX thì phải hị hị ... )

• Like
U

undeground_qa

Guest
19/9/06
27
2
1
38
vietnam
Đối với việc mua hàng dưới 100k, không có hoá đơn phải có biên nhận của người bán thì mình tự viết rồi ký cũng được. Đối với cơ quan hành chính thì cần bảng kê chi tiết các khoản mua hàng, rồi thủ trưởng ký tên đóng dấu là được rồi.

• Like
Nghe các bậc tiền bối nói ở trên em cũng hiểu đc phần nào thế nhưng vẫn phiền các bậc tiền bối cho em hỏi thêm chút là công ty em mới thành lập mà các chi phí phát sinh thì rất nhiều nhưng lại ko có HĐ GTGT và HĐ bán lẻ mà chỉ có giấy biên nhận thôi VD như giấy biên lai gửi hàng hoá, bưu phẳm(<200k), phí thẩm tra chất lượng hàng hoá(khoảng 500k)...Như vậy em có thể làm thêm giấy đề nghị thanh toán kèm theo giấy biên nhận để tính vào chi phí làm báo cáo tai chính đc ko ạ.Những chi phí này có hợp lý ko ạ. Em cảm ơn nhiêu.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Nghe các bậc tiền bối nói ở trên em cũng hiểu đc phần nào thế nhưng vẫn phiền các bậc tiền bối cho em hỏi thêm chút là công ty em mới thành lập mà các chi phí phát sinh thì rất nhiều nhưng lại ko có HĐ GTGT và HĐ bán lẻ mà chỉ có giấy biên nhận thôi VD như giấy biên lai gửi hàng hoá, bưu phẳm(<200k), phí thẩm tra chất lượng hàng hoá(khoảng 500k)...Như vậy em có thể làm thêm giấy đề nghị thanh toán kèm theo giấy biên nhận để tính vào chi phí làm báo cáo tai chính đc ko ạ.Những chi phí này có hợp lý ko ạ. Em cảm ơn nhiêu.

công ty bạn thuộc loại hình gì? (HCSN hay doanh nghiệp?)
Những chi phí bạn kể trên không phải nhất thiết phải là có hóa đơn GTGT thì mới được tính vào chi phí, chẳng hạn như biên lai gửi hàng hóa, bưu phẩm là chứng từ đặc thù vẫn được xem là hợp lý hợp lệ.
Chẳng hạn như phí thẩm tra chất lượng đó là loại phí, lệ phí thì chỉ có biên lai thôi chứ làm gì có hóa đơn
Bạn phải phân biệt loại nào có hóa đơn,loại nào không có hóa đơn chỉ có biên lai thôi

H

hoangdehan

Sơ cấp
25/1/11
13
0
1
38
Ha Noi
Nếu mình là bạn mình sẽ lên 1 bang kê tất cả các thứ lặt vặt đấy vào, 1 giấy đề nghị với giám đốc để mua các thứ lặt vặt đấy có chữ ký của bạn ( người thanh toán), kế toán trưởng và giám đốc. Và xem tổng tiền bao nhiêu bạn đi mua ngoài 1 cái hóa đơn đỏ, nếu được thì mẫu 01 còn số tiền mà ít ( tấm vài trăm đến 1 triệu) thì lấy 02 cũng được. Và bạn làm 1 giấy đề nghị thanh toán nữa là xong 1 bộ hồ sơ.

G

gamovp

Guest
2/4/09
1
0
1
hà nội
Theo thông tư 153 mới nhất thì hình như mua hàng trên 200k mới phải xuất HĐ đỏ đúng ko các bạn?

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
Đúng rồi đó,.................................... :)

doipgdls

doipgdls

14/12/09
277
21
18
40
A, A
Theo thông tư 153 mới nhất thì hình như mua hàng trên 200k mới phải xuất HĐ đỏ đúng ko các bạn?

Nhưng TT 153 cũng có nói là nếu mua hàng có giá trị dưới 200K nhưng người mua yêu cầu xuất hóa đơn thì vẫn phải viết HĐ GTGT cho người mua, mà đây là quy định về HĐ GTGT còn hiện tại đối với các cơ quan HCSN thì vẫn chưa có quy định nào nói là dưới 200k có thể sử dụng hóa đơn bán lẻ làm chứng từ. Nên bây giờ trên 100k vãn phải lấy HĐ GTGT bình thường

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA