Xây dựng TSCĐ => Xác định nguyên giá

• Thread starter hanhhtb
  • Ngày gửi
H

hanhhtb

Trung cấp
13/8/08
51
0
0
39
hanoi
Cả nhà ơi cho mình hỏi, Công ty mình thuê đất và xây dựng công ty, phí xây dựng là san lấp mặt bằng, xây tường rào, văn phòng, khu nhà vệ sinh riêng biệt và nhà bảo vệ. Vậy TSCĐ được tính thế nào nhi?
Tường rào và nhà vệ sinh chi phí mỗi cái cũng mất hơn 10 tr. Vậy có tính riêng là TSCĐ không?

Mọi người giúp mình với na.

Thanks all

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoitronggiangho

Trung cấp
14/9/09
58
0
0
42
Thành phố Thái Bình
Cả nhà ơi cho mình hỏi, Công ty mình thuê đất và xây dựng công ty, phí xây dựng là san lấp mặt bằng, xây tường rào, văn phòng, khu nhà vệ sinh riêng biệt và nhà bảo vệ. Vậy TSCĐ được tính thế nào nhi?
Tường rào và nhà vệ sinh chi phí mỗi cái cũng mất hơn 10 tr. Vậy có tính riêng là TSCĐ không?

Đất của bạn đi thuê bao nhiêu năm..? Thuê sản xuất lĩnh vực nào vậy..? Bình thường khi doanh nghiệp thuế đất lâu dài để sản xuất kinh doanh thì có thể xây dựng nhà xưởng văn phòng để kinh doanh. Như vậy công trình của công ty bạn có thể tính là TSCĐ. Tất cả các chi phí trên đều tính vào giá trị công trình của công ty bạn đương nhiên có thể tính vào nguyên giá TSCĐ.

Thanks all

Công ty thuê đất lâu dài để SXKD thì có thể xây dựng nhà xưởng văn phòng để phục vụ cho SXKD nên tất cả những chi phí đó có thể tính vào giá trị công trình của công ty bạn và đương nhiên là được tính vào nguyên giá TSCĐ

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên

Thanks all

Bạn tham khảo trong thông tư 203/2009/TT-BTC, cách ghi nhận và xác định TSCĐ đã quy định rõ trong thông tư.

Chúc thành công!

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Thì nguyên giá là toàn bộ chi phí bỏ ra chứ sao, bạn tách ra làm gì, văn phòng thì phải có nhà vệ sinh, có tường rào chứ. TSCĐ gồm VP + nhà vệ sinh + tường rào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA