Xin hỏi về quản lý hàng hoá và giá xuất kho

• Thread starter haison1712
  • Ngày gửi
H

haison1712

Guest
12/12/07
10
0
1
khanh hoa
Bên mình là công ty thương mại. tính giá hàng xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ. Mình có một số chổ bị rối, mong các bạn chỉ giáo:
ví dụ : mình mua hàng của công ty X: cũng một nhãn hiệu : nồi cơm điện 1 lít, 2 lít, ... bên bán đều xuất hoá đơn với một mã hàng khác biệt với từng loại. Căn cứ vào đó mình cũng nhập theo mã hàng và xuất kho loại nào thì xuất mã hàng tương ứng. tính giá xuất bình quân cuối kỳ cũng dễ. Hàng tồn loại nào còn bao nhiêu là thấy ngay trên file kế toán. Nếu thuế kiểm tra hàng tồn thì ví dụ trên máy nồi 1 lít còn hai thì kiểm thực tế còn 2; nồi 2 lít con 3 thì thực tế còn 3,...

- Vừa rồi mình có mua hàng của một công ty Y: nhãn hiệu hàng là AAA
+ mua 20 CÁI nồi cơm điên 1 lít : hóa đơn ghi tên hàng Nồi cơM điện AAA 12 x 100k = 1200k
+ mua 30 CÁI nồi cơm điên 0,8 lít và 20 cái 1 lít : hóa đơn ghi tên hàng Nồi cơM điện AAA 50 x 110k = 5500k
+ mua 50 cái nồi 1,8 lít và 10 cái nồi 2,2 lít : hóa đơn ghi tên hàng Nồi cơM điện AAA 60 x 120k = 7200k
Lần mua nào dù là loại nồi khác nhau, giá thành khác nhau đều thấy ghi tên hàng là Nồi cơM điện AAA.
Mình có gọi hỏi về vấn đề này là :" mỗi loại nồi phải có một mã hàng, tên hàng khác nhau để phân biệt" thì họ nói tất cả các loại đều nhập cùng một mã hàng không sao, bên thuế cũng cho phép như vậy.

Nhưng mình ko hiểu. vậy nếu quản lý cùng một mã hàng thì hàng tồn trên máy tính là 100 cái thì làm sao biết trong đó gồm những loại nào và khi xuất bán thì giá vốn bình quân cuối kỳ xác định như thế nào đây ( khi mà mỗi loại nồi có một giá khác nhau )?

mình định tự đặt mã hàng , tách hóa đơn ra cho từng loại nồi để nhập kho nhưng vì hóa đơn đỏ họ ghị các mặt hàng chụm lụm . xin mọi người chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Xin hỏi về quản lý hàng hoá và giá xuất kho

Bên mình là công ty thương mại. tính giá hàng xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ. Mình có một số chổ bị rối, mong các bạn chỉ giáo:
ví dụ : mình mua hàng của công ty X: cũng một nhãn hiệu : nồi cơm điện 1 lít, 2 lít, ... bên bán đều xuất hoá đơn với một mã hàng khác biệt với từng loại. Căn cứ vào đó mình cũng nhập theo mã hàng và xuất kho loại nào thì xuất mã hàng tương ứng. tính giá xuất bình quân cuối kỳ cũng dễ. Hàng tồn loại nào còn bao nhiêu là thấy ngay trên file kế toán. Nếu thuế kiểm tra hàng tồn thì ví dụ trên máy nồi 1 lít còn hai thì kiểm thực tế còn 2; nồi 2 lít con 3 thì thực tế còn 3,...

- Vừa rồi mình có mua hàng của một công ty Y: nhãn hiệu hàng là AAA
+ mua 20 CÁI nồi cơm điên 1 lít : hóa đơn ghi tên hàng Nồi cơM điện AAA 12 x 100k = 1200k
+ mua 30 CÁI nồi cơm điên 0,8 lít và 20 cái 1 lít : hóa đơn ghi tên hàng Nồi cơM điện AAA 50 x 110k = 5500k
+ mua 50 cái nồi 1,8 lít và 10 cái nồi 2,2 lít : hóa đơn ghi tên hàng Nồi cơM điện AAA 60 x 120k = 7200k
Lần mua nào dù là loại nồi khác nhau, giá thành khác nhau đều thấy ghi tên hàng là Nồi cơM điện AAA.
Mình có gọi hỏi về vấn đề này là :" mỗi loại nồi phải có một mã hàng, tên hàng khác nhau để phân biệt" thì họ nói tất cả các loại đều nhập cùng một mã hàng không sao, bên thuế cũng cho phép như vậy.

Nhưng mình ko hiểu. vậy nếu quản lý cùng một mã hàng thì hàng tồn trên máy tính là 100 cái thì làm sao biết trong đó gồm những loại nào và khi xuất bán thì giá vốn bình quân cuối kỳ xác định như thế nào đây ( khi mà mỗi loại nồi có một giá khác nhau )?

mình định tự đặt mã hàng , tách hóa đơn ra cho từng loại nồi để nhập kho nhưng vì hóa đơn đỏ họ ghị các mặt hàng chụm lụm . xin mọi người chỉ giúp.
Tốt nhất là bạn kêu bên đó mua nồi nào thì xuất nồi đó, còn không thì lập 1 cái bảng kê riêng kê chi tiết từng loại rồi xuất trong hóa đơn ghi chung là Nồi Cơm điện các loại ( kèm bảng kê ) là xong.

Thuế nào cho phép xuất như vậy? xin cái văn bản thuế đồng ý gửi lên đây xem thế nào?

H

haison1712

Guest
12/12/07
10
0
1
khanh hoa

Vì có thể có những kiến thức mình chưa được biết, vì có thể cách làm của họ đúng, nên phải lên đây hỏi cho chắc rồi mới làm việc lại với họ tiếp vậy.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vì có thể có những kiến thức mình chưa được biết, vì có thể cách làm của họ đúng, nên phải lên đây hỏi cho chắc rồi mới làm việc lại với họ tiếp vậy.

Mỗi DN đều có cách quản lý khác nhau họ đặt mã sao là quyền của họ, nhưng khi bạn mua về nó là hàng hóa của bạn thì bạn có quyền đặt mã lại để quản lý, bạn xem có những chi tiết nào mà bạn có thể tách ra tạo mã riêng cho nó VD: Dung tích, giá mua (nếu cùng gía mua bạn dùng dung tích)
VD:mua 30 CÁI nồi cơm điên 0,8 lít và 20 cái 1 lít : hóa đơn ghi tên hàng Nồi cơM điện AAA 50 x 110k = 5500k
Mã: NCĐ0,8L , Số lượng: 30, Đơn gía: 110K
Mã: NCĐ1L , Số lượng: 20, Đơn gía: 110K
Bạn tạo bạn mã quy đổi sao này có gì giải trình với thuế
Tên mã này mình chỉ gợi ý thui để phân biệt, còn đặt sao là quyền của bạn

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Bên mình cũng là cty thương mại về phụ tùng ô tô , xe máy như săm lốp.Mới đầu mình cũng bị rối lên vì chẳng biết phải nhập mã thế nào để quản lý cho dễ vị có quá nhiều loại lốp.Mình đã chon cách đó là nhóm hàng theo giá.Ví dụ như bên bạn nồi cơm thì có nhiều loại minh sẽ nhóm theo kiêu dao động từ 100-200k thì cho vào 1 mã hàng.từ 200-300k cho vào 1 mã hàng.Như thế dễ hơn nhiều bạn à

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bên mình cũng là cty thương mại về phụ tùng ô tô , xe máy như săm lốp.Mới đầu mình cũng bị rối lên vì chẳng biết phải nhập mã thế nào để quản lý cho dễ vị có quá nhiều loại lốp.Mình đã chon cách đó là nhóm hàng theo giá.Ví dụ như bên bạn nồi cơm thì có nhiều loại minh sẽ nhóm theo kiêu dao động từ 100-200k thì cho vào 1 mã hàng.từ 200-300k cho vào 1 mã hàng.Như thế dễ hơn nhiều bạn à

Vậy không đúng rồi nhỉ, sẽ tạo ra chính sách không tốt và khó có thể kiểm đếm chính xác được

Thủ kho cứ mang cái 200K vào và cầm cái 300K đi bán (thì kiểm tra thế nào bạn nhỉ)

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Nó cũng chỉ giao động ở mức nhỏ thôi mà.Mình thì chỉ làm trên giấy tờ sổ sách thôi, làm như vậy cho gọn.Còn nếu bên bạn muốn theo dõi chi tiết nhỏ thôi mà..Còn nếu bên bạn muốn theo dõi chi tiêt thì đặt mã riêng cho từng mặt hàng nồi cơm đó theo dõi nội bộ thôi

H

haison1712

Guest
12/12/07
10
0
1
khanh hoa

Cảm ơn các bạn đã tư vấn.

thật ra nếu làm nội bộ thì không khó khăn gì hết.

Vấn đề là mình làm để không sai, chứ khi thuế kiểm tra thì làm sao trả lời đó. Nồi dung lích khác nhau thì linh kiện khác nhau, giá thành sản xuất cũng khác. nếu vào chung một mã hàng. thì giá trị hàng tồn cuối kỳ ( bình quân gia quyền cuối kỳ) sẽ không chính xác khi trong kỳ nếu chỉ bán toán nồi có giá vốn thấp (hoặc bán toàn nồi có gía vốn cao.)

Vậy nên nếu vào chung một mã hàng thì cách hạch toán khi xuất bán ( quản lý số lượng từng loại nồi, xuất hóa đơn,.. ) như thế nào đây? hay là hạch toán hàng theo phương pháp thực tế đích danh ( chứ bình quân, nhấp trước xuất trước, hay nhập sau xuất trước mình thấy đều không hợp với trường hợp này).

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Mình thấy bạn hơi phức tạp vấn đề quá.Mình nghĩ nếu mặt hàng của cty bạn giá của nó lệch nhau lớn.ví dụ mặt hàng A có giá 1 triệu, hàng B có giá 2 triệu.thì bạn làm đích danh là đúng,chứ nếu mặt hàng A có giá 100k, mặt hàng B có giá 120k, mặt hàng C có giá 130k.... mà bạn lại đi lập mỗi mặt hàng một mã để tính đích danh thì rối lắm, có quá nhiều mã.Trong khi đó cty bạn là thương mại chứ đâu phải sx mà quan tâm tới dung tích , linh kiện làm gì cho mệt, cái đó chỉ làm nội bộ thôi.cái mình quan tâm là lợi nhuận của cái nồi đó mà.ví dụ bn nhap vao 100-150k.bn mun lãi bao nhju thì xd giá bán là ok.hj.Ý kiến của mình là vậy

0

018862420316

Guest

Tốt nhất là bạn kêu bên đó mua nồi nào thì xuất nồi đó, còn không thì lập 1 cái bảng kê riêng kê chi tiết từng loại rồi xuất trong hóa đơn ghi chung là Nồi Cơm điện các loại ( kèm bảng kê ) là xong.

Thuế nào cho phép xuất như vậy? xin cái văn bản thuế đồng ý gửi lên đây xem thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA