Báo cáo thuế hàng tháng

• Thread starter tranthily
  • Ngày gửi
T

tranthily

Guest
7/6/10
6
0
0
Hà Nội
Anh chị ơi giúp em với ạ!
EM chưa làm tờ khai mẫu 02/KK- TNCN- quý bao giờ.
Anh chị nào có kinh nghiệm rồi giúp em nhé!
Em mới đi làm kế toán mà công ty em lại mới thành lập nên nhiều cái em cũng chưa biết. em cũng k biết hỏi ai nên em nhờ anh chị trên webketoan giúp em ạ!
Thank anh chị nhiều!
Pm cho em vào email: lyly_cobevoigiacmohl@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Em mới đi làm kế toán mà công ty em lại mới thành lập nên nhiều cái em cũng chưa biết. em cũng k biết hỏi ai nên em nhờ anh chị trên webketoan giúp em ạ!
Thank anh chị nhiều!

Theo như mình biết nếu lương dưới 4 triệu thì không phải làm tờ khai. Vì riêng khấu trừ thuế cho bản thân đã là 4 triệu rồi. Chỉ phải quyết toán cuối năm thôi.
"Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế".

T

Trang1311

Sơ cấp
11/7/08
26
0
0
Hà Nội
Không phải bạn ơi! Tuỳ từng chi cục thuế đấy. Tớ làm 2 công ty ở 2 chi cục khác nhau lương toàn dưới 4 triệu mà 1 cái phải làm tờ khai quý 1 cái thì ko.Cứ làm cho chắc ko nhận ta mang về lần sau không làm.

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Theo như mình biết nếu lương dưới 4 triệu thì không phải làm tờ khai. Vì riêng khấu trừ thuế cho bản thân đã là 4 triệu rồi. Chỉ phải quyết toán cuối năm thôi.
"Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế".
Mẫu kê khai theo quý là dành cho cá nhân có thu nhập dưới 4tr đó chứ bạn, còn nếu trên 4tr thi kê khai theo biểu mẫu khác rồi

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Chết, vậy mình có cái công văn của Tổng cục thuế gửi các cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ngày 20/7/2009 có đoạn ghi: "Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế".
Còn nữa, "Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5tr thì ... nộp theo quý"
Mình hiểu không phát sinh khấu trừ thuế có nghĩa là: Bình thường riêng bản thân mối cá nhân được khấu trừ 4 triệu đồng/tháng. Nếu lương dưới 4tr/tháng, đương nhiên là không phát sinh khấu trừ rồi. Còn nếu là từ 4tr/tháng trở lên thì bắt đầu khấu trừ chứ nhỉ. (Vì giả sử lương được 4,5tr/tháng, khấu trừ bản thân 4tr -> Số thuế tncn phải khấu trừ là: (4,5-4)*5%=0.25tr/tháng. Vậy số tiền 250.000đ là dưới 5tr -. nộp tờ khai theo quí.
Mình hiểu vậy không biết có đúng???

Sửa lần cuối:
G

gacon110

Guest
28/10/10
3
0
0
Son Tra - Da Nang
Ui, bữa hôm em cũng muốn hỏi cái này mà chẳng biết sao, cứ gửi câu hỏi lên lại bị mất. Giờ gặp đây em muốn nhờ anh chị giải đáp giúp em luôn. Cty em mới thành lập tháng 10/2010. Thuế gửi 1 thư nhắc nộp thuế là ngày 20/11 nộp thuế GTGT và thuế TNCN mẫu 02/KK- TNCN. Nhưng em nghĩ cty mình là tư nhân, với lại cũng ko ai có mức lương 4tr trở lên nên em ko nộp. Không biết là cty em có bị phạt vì ko nộp tờ khai thuế TNCN mẫu 02/KK- TNCN không các bác. Các bác trả lời giúp em. Thanks các bác nhiều

T

tranthily

Guest
7/6/10
6
0
0
Hà Nội
Chị ơi! Hôm trước trên cục thuế có gửi cho em thông báo là chậm nộp tờ khai theo Quý mẫu 02/Kk- TNCN, em có lên trên bộ phận của cơ quan thuế hỏi, thì người thu tờ khai có bảo công ty em không có ai phát sinh trên 4 triệu thì không phải làm báo cáo đó mà.

M

meohenstupid

Sơ cấp
10/12/10
17
0
0
36
HN
Thank anh chị nhiều!

Hix mình cũng vậy nè. cty mới thành lập, mà kn thì ko có, chả biết phải làm cái gì với cái gì :-s

T

tranthily

Guest
7/6/10
6
0
0
Hà Nội
Em đăng ký mã số thuế cá nhân cho nhân viên công ty xong rồi. Vậy hàng tháng em cần phải làm những báo cáo gì vậy ạ?

Em cũng không biết có bị phạt gì không nữa. Kế toán mới ra trường nhiều cái bỡ ngỡ lắm. Anh chị có kinh nghiệm rồi chỉ bảo cho tụi em ít nhé!

D

do hoa

Sơ cấp
30/7/09
40
1
8
ha noi
Theo mình biết thì công ty không có phát sinh( nghĩa là ko có ai có mức lương trên 4tr) thì ko phải nộp tờ khai theo Quý
Trường hợp trong 01 năm có 1 quý có phát sinh ( nghĩa là có 01 người có mức lương trên 4tr) thì quý đó phải làm tờ khai quý và nộp số thuế TNCN phát sinh. Quý sau đó ko có phát sinh thì cũng ko phải nộp
Trường hợp công ty mới thành lập thuộc quý nào thì lập vào quý đó(theo quý nhé). Vì mình mới làm thủ tục cho 1 cty. Thay đổi tên cty, chuyển xang chi cục thuế khác( Từ Q 2 xang Q8) cũng phải nộp tờ khai thuế TNCN dù ko có phát sinh
Cuối cùng khi quyết toán năm dù có phát sinh hay ko thì vẫn phải làm và nộp tờ khai quyêt1 toán năm nhé

C

cuongnguyen26267

Trung cấp
11/12/10
91
0
0
TP HCM
Các bác cho em hỏi vì mới làm kế toán bc tháng nên chưa rỏ, sau khi tải pm HTKK 3.5 về và chạy chương trình này, hàng tháng mình bắt buộc phải nhập số liệu vào chương trình này và in ra theo đúng mẫu trong chương trình thì cục thuế mới
nhận à ? nếu mình tự tạo mẫu bằng Ecxel theo các chỉ tiêu như trên rồi đem nộp có được không?Cám ơn các bác nhìu.

M

Metallica0103

Sơ cấp
7/9/09
27
0
1
Ha Noi
Tất nhiên là không được rồi bạn.Vì trên phần mềm mới có mã vạch_là cơ sỏ để cơ quan thuế quản lý, còn trên excel của bạn thì khong có mã vạch. Làm trên phần mềm cũng dễ lắm bạn ạ. Tìm hiểu 1 chút là làm được ngay ấy mà.Chúc bạn một ngày làm việc hiệu quả.

S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
các a chị ơi! e cũng là KT mới nên có nhiều cái không biết, phần thuế TNCN e cũng không rõ lắm, e mới làm ở công ty này thì được nhận bàn giao từ kế toán cũ các báo cáo nộp lên thuế thì em thấy: Chị ấy chỉ làm Tờ khai khấu trừ thuế TNCN, TNDN quí 1, 2 còn quí 3 thì không có. Mà cty e là NHàng ăn uống nên N.Viên không ổn định. chị ấy nói phải làm Bảng kê hồ sơ đăng ký thuế TNCN, e cũng không rõ thế nào. Giờ e phải làm những báo cáo gì hả anh chị? làm ơn giúp em
Cảm ơn các a chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA