Hóa đơn ghi sai nhưng chưa xé ra khỏi cuốn

• Thread starter bimbim88
  • Ngày gửi
B

bimbim88

Sơ cấp
29/12/09
45
0
0
TPHCM
Tờ hóa đơn GTGT em ghi sai số tiền ở cột thuế, em vẫn để nguyên trong cuốn chưa xé ra. giờ em không biết phải xử lý tờ hóa đơn này như thế nào? ai biết chỉ em với!!!
nhân tiện cho em hỏi thêm vấn đề này nữa: em mua đồ gỗ, cửa hàng đó xuất cho em 1 tờ hóa đơn ghi là HÓA ĐƠN BÁN HÀNG THÔNG THƯỜNG trong đó không có thuế GTGT và cũng không có mộc tròn, họ chỉ đóng mộc vuông thôi. Vậy tờ hóa đơn này có được coi là hợp lệ để tính vào chi phí cho cty không hả mọi người???

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phuc Huong

Trung cấp
6/1/09
90
1
0
TP HCM
Tờ hóa đơn GTGT em ghi sai số tiền ở cột thuế, em vẫn để nguyên trong cuốn chưa xé ra. giờ em không biết phải xử lý tờ hóa đơn này như thế nào? ai biết chỉ em với!!!
nhân tiện cho em hỏi thêm vấn đề này nữa: em mua đồ gỗ, cửa hàng đó xuất cho em 1 tờ hóa đơn ghi là HÓA ĐƠN BÁN HÀNG THÔNG THƯỜNG trong đó không có thuế GTGT và cũng không có mộc tròn, họ chỉ đóng mộc vuông thôi. Vậy tờ hóa đơn này có được coi là hợp lệ để tính vào chi phí cho cty không hả mọi người???

Hóa đơn GTGT ghi sai chưa xé ra khỏi cuốn thì bạn chỉ cần gạch chéo và ghi chữ hủy vào rồi gấp tờ đó lại, xuất cái khác, khi nào đã xé ra khỏi cuốn thì lập biên bản hủy tờ HĐ đó,
Còn đầu vào là HĐ bán hàng thông thường không có thuế GTGT thì vẫn được đưa vào chi phí hợp lý nha bạn,

B

bimbim88

Sơ cấp
29/12/09
45
0
0
TPHCM
mình gạch chéo cả 3 tờ lun hả bạn?

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Hóa đơn GTGT ghi sai chưa xé ra khỏi cuốn thì bạn chỉ cần gạch chéo và ghi chữ hủy vào rồi gấp tờ đó lại, xuất cái khác, khi nào đã xé ra khỏi cuốn thì lập biên bản hủy tờ HĐ đó,
Còn đầu vào là HĐ bán hàng thông thường không có thuế GTGT thì vẫn được đưa vào chi phí hợp lý nha bạn,
Mình đống ý với cách xử lý của bạn Phuc Huong ,bạn bỏ giấy than vào và gạch chéo cả 3 liên luôn đó bạn, còn hóa đơn thông thường thì chỉ có dấu vuông thôi chứ kg có dấu tròn đâu bạn, chúc thành công

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Đúng rồi đấy bạn ạh, ghạch chéo cả 03 tờ luôn sau đó nếu cẩn thận thì bạn ghê trên hóa đơn đó là hủy chuyển sang số ....... thì tốt
Còn hóa đơn bán hàng thông thường thì thường là hóa đơn của cửa hàng lên sẽ không có dấu tròn đâu mà chỉ có dấu mộc thôi
Chúc bạn thành công trong công việc

D

dangthu28

Trung cấp
5/10/09
93
1
0
Phu Tho
Hoá đơn viết sai chưa xé thì ko cần làm gì hết chỉ việc gạch chéo rồi xuất lại hoá đơn khác, nếu xé liên đỏ ra khỏi quyển thì phải làm biên bản thanh lý giữa 2bên. Hoá đơn bán hàng thông thường chỉ có dấu vuông là đúng rồi, ko kê khai khấu trừ thuế GTGT vì có thuế đâu mà khấu trừ.

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định

Ghi sai thì ghi sang tờ khác thôi bạn, gạch tờ kia đi, nếu xé rồi thì lập biên bản hủy 2 bên ký vào là xong.
Hóa đơn thông thường thì vẫn được tính là chi phí hợp lệ bạn ah, chỉ là không được khấu trừ thuế thôi.

B

BonBon10x

Sơ cấp
24/12/12
19
0
0
Hà Nội
Ðề: hóa đơn ghi sai nhưng chưa xé ra khỏi cuốn

Cho em hỏi là cái hóa đơn thông thường không có thuế thì mình sẽ kê khai vào mục 05 trang bảng kê hàng hóa mua vào trên tờ khai hay là mục 02 ah?
và với nhứng hóa đơn mà 0% thì mình kê vào mục 1 hay là bắt buộc phỉa kê vào mục 2 ah? vì em cũng mới đi làm nên không biết rõ cái này mong anh chị chỉ dùm em với ah.
em cảm ơn các anh chị ah!

Sửa lần cuối:
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Cho em hỏi là cái hóa đơn thông thường không có thuế thì mình sẽ kê khai vào mục 05 trang bảng kê hàng hó mua vào trên tờ khai hay là mục 02 ah?
Theo hướng dẫn tại thông tư 28 thì"
Các hoá đơn bán hàng thông thường (không phải hoá đơn GTGT), hoá đơn bất hợp pháp thì không ghi vào bảng kê

Còn mục 5: “ Hàng hóa dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”: dùng

để áp dụng đối với các trường hợp sau:

+ là đại lý bán hàng hóa, dịch vụ theo hình thức bán đúng giá, hưởng hoa hồng.

+ có hoạt động xuất nhập khẩu ủy thác hàng hóa: Không phải khai thuế GTGT đối với hàng hóa nhận xuất nhập khẩu ủy thác.

B

BonBon10x

Sơ cấp
24/12/12
19
0
0
Hà Nội

dạ vâng em cảm ơn chị Cẩm Hà nhiều ah!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA