Thủ tục thay đổi thang bảng lương theo nghị định 107, 108 của CP

• Thread starter baobinh88
  • Ngày gửi
B

baobinh88

Sơ cấp
24/7/10
40
0
0
TPHCM
Chào cả nhà!

Có ai biết và đã làm thủ tục thay đổi hệ thống thang bảng lương theo nghị định 108 ko. Hôm trước mình
lên Phòng LĐ hỏi về thủ tục thì chị đó bảo là về đọc nghị định 107 và 108 là có hết. Khi mình về đọc thì
chẳng có nói gì về thủ tục đăng ký cả, mà chỉ nói về mức lương tăng ntn và áp dụng cho vùng nào thôi.
Lúc trước mình làm việc với anh kia dễ tính và hướng dẫn tận tình, vậy mà hôm đó lên gặp chị đó (chắc
là chuyển bộ phận khác ùi).
Vậy có ai đang làm hay đã làm thì giúp mình với. Cty mình đang làm lại để đăng ký BHXH lại nữa.
Thanks cả nhà

From: Kế toán già gân,
Tên tiêu đề của bạn như thế này: Thủ tục thay đổi thang bảng lương theo nghị định 10/2010
của CP, đã chỉnh lại tên tiêu đề cho đúng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Bạn tham khảo bài #3 của bác Kế Toán Già Gân nhé, tại đây
b/ Nếu công ty đăng ký xây dựng lại hay thay đổi, điều chỉnh mức lương tối thiểu:
+ 03 bản TBL mới
+ 03 bản phụ cấp lương (nếu có )
+ 01 Bản TBL cũ do phòng LĐTBXH đã thông qua.
+ 03 bản công văn xin đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương (công văn xin đăng ký phải có ý kiến của BCH công đoàn)

Chú ý: Nếu doanh nghiệp không đủ điều kiện để thành lập BCH công đoàn thì phải có xác nhận không đủ điều kiện thành lập của LĐLĐ quận trong công văn xin đăng ký Thang bảng lương - Mẫu
Thân

H

hoacucxanhf787

Guest
28/4/09
2
0
0
HA NOI
Cảm ơn bác kế toán già gân, những bài của bác giúp chúng E giải quyết công việc nhẹ đi nhiều lắm.

B

bu0n

Guest
25/4/11
1
0
0
34
Thái Bình
hic! đau đầu quá!!! em sắp ra trường,bây giuờ mới đi làm và vẫn đang trong thời gian học việc ,em được chị kế toán giao cho việc làm BHXH và đăng kí thay đổi thang bảng lương, em đang đi tìm tài liệu thì đọc được của các anh chị nhưng mà đọc xong em cứ lơ tơ mơ không hiểu gì anh chị ạ, huhu ai có thể giúp em với, hic!!! chị kế toán già gân ơi!!! em thấy chị nổi tiếng trên diễn đàn lắm, làm ơn giúp em với!!!

B

Binh63

Guest
17/6/11
1
0
1
Lam dong
Làm phiền cả nhà cho mình hỏi, tăng mức lương căn bản thì đăng ký lại TBL còn BHXH có cần làm văn bản gì ko hay tự đóng mức mới cho nhân viên thôi. Cảm ơn mọi người nhiều

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Lương tính thuế sẽ khác với lương bảo hiểm bạn ạ, phần đóng bảo hiểm bạn đề là lương cơ bản, phần cao hơn đó cho vào phụ cấp nhé.
Bạn nào mới làm bảo hiểm vào đây down về tham khảo nhé:

Ho so thang bang luong.rar Thang bảng lương mẫu
Mau so BHXH.zip Mẫu sổ bhxh mới nhất
Ho so cap so BHXH.rar Hồ sơ cấp sổ bảo hiểm
NQ70CP.pdf Nghị định 70 về mức lương tối thiểu vùng
QD so 1540 ve ty le trich BHXH.doc Tỷ lệ trích BHXH
quyetdinh thoi viec Chau.doc : Quyết định thôi việc để trốt bảo hiểm
don de nghi cap lai the.doc : Đơn xin cấp lại thẻ bảo hiểm

Lương tính thuế sẽ khác với lương bảo hiểm bạn ạ, phần đóng bảo hiểm bạn đề là lương cơ bản, phần cao hơn đó cho vào phụ cấp nhé.
Bạn nào mới làm bảo hiểm vào đây down về tham khảo nhé:

Ho so thang bang luong.rar Thang bảng lương mẫu
Mau so BHXH.zip Mẫu sổ bhxh mới nhất
Ho so cap so BHXH.rar Hồ sơ cấp sổ bảo hiểm
NQ70CP.pdf Nghị định 70 về mức lương tối thiểu vùng
QD so 1540 ve ty le trich BHXH.doc Tỷ lệ trích BHXH
quyetdinh thoi viec Chau.doc : Quyết định thôi việc để trốt bảo hiểm
don de nghi cap lai the.doc : Đơn xin cấp lại thẻ bảo hiểm

P

phongcach1989

Sơ cấp
26/8/10
15
1
0
34
ha noi
Ðề: Thủ tục thay đổi thang bảng lương theo nghị định 107, 108 của CP

Các ah chị trên diễn đàn cho em hỏi vấn đề về hệ thống thang bảng lương và bảo hiểm xã hội với ạ.Công ty em có 30 người, trong đó chỉ có giám đốc và một số người là được đóng BHXH, còn lại những nhân viên khác trong công ty em thì ko đóng mà sau khi thử việc một tháng sẽ được cộng tiền bảo hiểm trực tiếp vào lương luôn, như vậy công ty em có phạm luật gì ko ạ? Bên em thực tế có 2 bảng lương, một bảng lương nội bộ và một bảng lương thuế. Bảng lương thuế thì lương thực tế của giám đốc là 5.000.000, của nhân viên là 3.000.000. Xong có một cột là lương đóng bảo hiểm xã hội:thì lương đóng BHXH của giám đốc là 2.200.000.Tức là bên công ty em sẽ đóng bảo hiểm cho giám đốc với mức lương 2.200.000. Số tiền còn lại: 5.000.000 - 2.200.000 = 2.800.000 thì (tiền bảo hiểm 20% của 2.800.000) sẽ được trả vào lương thì như vậy có được ko ? Về nhân viên thì sẽ lấy toàn bộ (3.000.000 đó * 20 % )rồi trả thẳng vào lương.Tất nhiên là bên em sẽ phải làm HĐLĐ với mức lương 2.200.000 để đối phó với BH, và khi xây dựng hệ thống thang bảng lương thì em pải để bậc 1 của giám đốc là 2.200.000 đc ko, của nhân viên thì thế nào. Cho em hỏi nếu mức lương trên bảng lương thuế để là 5.000.000 mà lại đóng BH có 2.200.000 VNĐ thì có được ko? Mong các ah chị giải đáp sớm giúp em. Nếu ai biết rõ về vấn đề này thì shared kinh nghiệm cho em với ạ. Thanks a lot !

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Ðề: Thủ tục thay đổi thang bảng lương theo nghị định 107, 108 của CP

BHXH bạn phải làm Quyết định tăng lương, sau đó lên phòng BHXH huyện cho sẽ in cho bạn bảng điều chỉnh lương theo mẫu 03a. Khi đó bạn mới đóng theo mức lương mới

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA