Sổ sách kế toán cty có chi nhánh phụ thuộc

• Thread starter hongvantmr
  • Ngày gửi
H

hongvantmr

Guest
4/4/07
4
0
0
38
đà nẵng
Hi all,
Cty mình ở HCM có hai chi nhánh hạch toán phụ thuộc ở HN và ĐN, hai Cn này có tài khoảng ngân hàng, con dấu và mã số thuế riêng, khi xuất hàng cho cn, cty xuât theo hình thức ký gởi, khi cn bán đc hàng thì cty xuất hoá đơn cho cn theo giá gốc và cn xuất lại hoá đơn cho khách hàng. hai cn ngoài nhập hàng của Cty còn nhập hàng ở một số nơi khác. Hiện nay mình đang làm sổ, vì lần đầu mình làm cho loại hình cty như thế này nên mình có một số điều chưa rõ mong mọi người giúp:

1. Mình làm sổ thì tách riêng sổ cty với sổ chi nhánh hay làm chung sổ sách, tách riêng tài khoản hay gộp chung tài khoản ?

2. mình sử dụng Tk 512,136 và 336 có đúng không ? ( cty áp dụng quyết định 48)

3. Khi làm báo cáo tài chính thì mình làm mấy bộ, boá cáo tài chính tổng hợp là cộng gộp số liệu có đúng không ? mẫu báo cáo tài chính tổng hợp có gì khác so với mẫu báo cáo tài chính bình thường ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kimvuong

Guest
13/1/06
38
0
6
TP.HCM
Hi all,
Cty mình ở HCM có hai chi nhánh hạch toán phụ thuộc ở HN và ĐN, hai Cn này có tài khoảng ngân hàng, con dấu và mã số thuế riêng, khi xuất hàng cho cn, cty xuât theo hình thức ký gởi, khi cn bán đc hàng thì cty xuất hoá đơn cho cn theo giá gốc và cn xuất lại hoá đơn cho khách hàng. hai cn ngoài nhập hàng của Cty còn nhập hàng ở một số nơi khác. Hiện nay mình đang làm sổ, vì lần đầu mình làm cho loại hình cty như thế này nên mình có một số điều chưa rõ mong mọi người giúp:

1. Mình làm sổ thì tách riêng sổ cty với sổ chi nhánh hay làm chung sổ sách, tách riêng tài khoản hay gộp chung tài khoản ?
Tùy vào nhu cầu quản trị của cty cho việc tách riêng hay sữ dụng chung tài khoản.

Đúng rồi

3. Khi làm báo cáo tài chính thì mình làm mấy bộ, boá cáo tài chính tổng hợp là cộng gộp số liệu có đúng không ? mẫu báo cáo tài chính tổng hợp có gì khác so với mẫu báo cáo tài chính bình thường ?
Trường hợp của bạn chỉ làm một bộ báo cáo tài chính tổng hợp (có cả số lệu của 02 CN nữa nha).

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hi all,

Bạn coi lại nhé, trong quyết định 48/2006/QĐ-BTC thì không sử dụng tk 136 và 336
Khi làm hợp nhất BCTC thì bạn cần theo đúng trình tuự hợp nhất BCTC được quy định tại chuẩn mực kế toán số 25 ban hành và công bố theo Quyết định số 234/2003/QĐ-BTC

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội
Mình cũng làm kế toán cho 1 Công ty tương tự như trường hợp của bạn. Mình vẫn làm 3 hệ thống sổ sách riêng. Còn về phần báo cáo, Công ty chỉ phải nộp 1bộ báo cáo tài chính tổng hợp toàn Công ty cho các cơ quan chức năng, tuy nhiên, mình vẫn làm riêng báo cáo của từng chi nhánh phục vụ cho mục đích quản trị, sau đó tổng hợp thành 1 báo cáo toàn công ty. Vì trong QD 48 không có tài khoản 136,336 nên mình sử dụng TM 1386 - Chi tiết theo từng chi nhánh. Ngoài ra ban cũng có thể sử dụng QD 15 cho doanh nghiệp vừa và nhỏ cũng không sao cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA