Trường hợp giảm TSCD có được giảm TSCD ?

• Thread starter storylove1986
  • Ngày gửi
S

storylove1986

Trung cấp
22/5/10
70
11
8
37
cantho
em có một vấn đề rất mong được sự giúp đỡ từ anh, chị và các bạn.
Cty A ký hợp đồng thuê mặt bằng với ông X thời hạn là 5 năm (khi hết hạn hợp đồng tất cả những phần xây dựng trên mặt đất để lại cho ông X). đến tháng 2 của năm thứ 5 thì Cty A giải thể và nhượng lại cho Cty B hợp đồng thuê mặt bằng này. và bán toàn bộ tài sản lại cho Cty B, Cty B vẫn tính khấu hao bình thường trong 10 tháng còn lại của năm thứ 5.

Cho em hỏi:
khi hết hạn hợp đồng thuê mặt bằng thì phần tài sản được xây dựng trên mặt đất phải để lại cho ông X. vậy thì Cty B sẽ phải ghi giảm phần TSCD như thế nào? em rất mong anh chị và các bạn giúp đỡ và hướng dẫn em, em đang rơi vào trường hợp như thế này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp

Cho em hỏi:
khi hết hạn hợp đồng thuê mặt bằng thì phần tài sản được xây dựng trên mặt đất phải để lại cho ông X. vậy thì Cty B sẽ phải ghi giảm phần TSCD như thế nào? em rất mong anh chị và các bạn giúp đỡ và hướng dẫn em, em đang rơi vào trường hợp như thế này.

Đây là trường hợp thanh lý tài sản cố định mà bạn! Bạn hạch toán thanh lý tài sản cố định là chuyện bình thường với giá trị thu về bằng không (=0) thôi!

susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi
Không phải là trường hợp thanh lý TSCĐ.

Bản chất ở đây là TSCĐ đấy không còn thuộc quyền sở hữu của Công ty B, Công ty B cũng không nhận được khoản lợi ích nào về việc ghi giảm TSCĐ.
Theo mình chỉ cần ghi giảm TSCĐ là xong:

Nợ 214: Khấu hao lũy kế.
Có 211, 213: Nguyên giá TSCĐ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA