Giao dịch với bảo hiểm

• Thread starter nghiemmai
  • Ngày gửi
N

nghiemmai

Guest
9/7/13
1
0
0
hà nội
Em chào các anh các chị ạ.
Anh kế toán phòng em đảm nhiệm phần lương bảo hiểm mới mất. em được giao nhiệm vụ này. em đang loay hoay không biết hàng tháng phải làm những việc gì. em cũng đã nghiên cứu các thủ tục trên trang web của bảo hiểm rồi nhưng có những câu hỏi không trả lời được. em xin tư vấn của các anh chị ạ.
1, trong tháng cơ quan em có 1 chị nghỉ sinh con, nhưng gia đình chị ấy chưa chuyển giấy tờ gì cho em, em đã ngừng trả lương tháng này cho chị ấy trên bảng lương, như vậy em sẽ phải kê giảm lao động trên mâuz D02 k ạ? nếu không thì em có phải nộp D02 cho bảo hiểm k( vì nếu k kê thì k có thông tin gì ạ)
2, có một công chức làm mất thẻ BHYT thì xin cấp lại ntn ạ?
3, em k tính được các số theo như thông báo kết quả đóng BH hàng tháng ạ.
mong các anh chị giúp đỡ em ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM
Ðề: Giao dịch với bảo hiểm

em cũng đã nghiên cứu các thủ tục trên trang web của bảo hiểm rồi nhưng có những câu hỏi không trả lời được. em xin tư vấn của các anh chị ạ.
1, trong tháng cơ quan em có 1 chị nghỉ sinh con, nhưng gia đình chị ấy chưa chuyển giấy tờ gì cho em, em đã ngừng trả lương tháng này cho chị ấy trên bảng lương, như vậy em sẽ phải kê giảm lao động trên mâuz D02 k ạ? nếu không thì em có phải nộp D02 cho bảo hiểm k( vì nếu k kê thì k có thông tin gì ạ)

1. Hàng tháng nếu có phát sinh gì tăng giảm lđ thì cần phải lập mẫu D02-TS để báo cáo, chị nghỉ thai sản từ ngày nào? để xác định tháng giảm. Dựa vào ngày nghỉ thai sản nếu trước 15 hàng tháng thì báo giảm tháng đó (nộp hồ sơ theo PGN 103/THU). Sau đó khi gia đình chuyển giấy khai sinh mới làm thủ tục hưởng trợ cấp thai sản (nộp hồ sơ theo PGN 602/CĐBHXH).
2. Mất thẻ xin cấp lại thẻ thì nộp hồ sơ theo PGN 402/THE.
3. phần này khó hướng dẫn để bạn hiểu.

P/s: phiếu giao nhận hồ sơ lúc nào cũng 2 bản.

V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: Giao dịch với bảo hiểm

Anh kế toán phòng em đảm nhiệm phần lương bảo hiểm mới mất. em được giao nhiệm vụ này. em đang loay hoay không biết hàng tháng phải làm những việc gì. em cũng đã nghiên cứu các thủ tục trên trang web của bảo hiểm rồi nhưng có những câu hỏi không trả lời được. em xin tư vấn của các anh chị ạ.

Đúng rồi bạn, khi có tình hình tăng giảm lao động, bạn làm theo mẫu D02-ts. Nói chung, về thủ tục hồ sơ BH, để chắc ăn nhất, bạn lên thẳng cơ quan BH quản lí của công ty bạn một lần để họ hướng dẫn bạn các bảng kê, hồ sơ và các giấy tờ cần thiết mà không sợ bị bỏ sót.
Về cách tính bảo hiểm tính số tiền dựa trên tiền lương của nhân viên mà công ty bạn đăng kí thang lương bảng lương ban đầu, nhân với tỉ lệ % theo quy định hiện hành.
TỶ lệ % đóng Bh bạn có thể cập nhật trang tư vấn của WKT.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA