Tư vấn về hồ sơ hưởng chế độ thai sản, ốm đau và hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 14
3,103 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của samitn
    Địa chỉ
    TP HCM
    Post Thanks / Like
    samitn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Tư vấn về hồ sơ hưởng chế độ thai sản, ốm đau và hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe?

Chào mọi người, mình vừa được công ty chuyển sang vị trí kế toán lương và bảo hiểm vì chị nhân viên cũ đã chuyển việc, mình hoàn toàn không có kiến thức cũng như kinh nghiệm về lĩnh vực này, mong mọi người giúp đỡ!
    Trước tiên, em xin hỏi mọi người hồ sơ cần thiết để xin trợ cấp thai sản, ốm đau và dưỡng sức hậu thai sản vì mình lên trang web bảo hiểm xã hội tphcm rất khó, mình chưa tìm hiểu được nhiều thông tin.
    cách tính trợ cấp của từng loại này.
    Nếu bạn nào có mẫu excel đã tính sẵn có thể cho mình xin tham khảo không?
    Cám ơn các bạn nhiều nhiều!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Thanks khangbinh thanked for this post
  3. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của rupianhthu
    Địa chỉ
    Binh Dương
    Post Thanks / Like
    rupianhthu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-07-2013, 11:29 #2
    Nếu bạn ở tphcm thì bạn vào trang baohiemxahoi.net rồi down mấy tờ khai cần thiết về, rồi theo dó mà làm

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoanhnd
    Địa chỉ
    Nam Định
    Post Thanks / Like
    hoanhnd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-07-2013, 16:35 #3
    Mình mới làm chế độ thai sản có mẫu biểu như sau: (mẫu biểu theo QĐ số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của BHXH Việt Nam)
    Báo giảm thai sản
    1. Giấy chứng sinh
    2. Mẫu D02-TS (2bản)
    Chế độ thai sản!
    1. Mẫu C67A-HD(3 bản)
    2.MẪU D01b-TS (nếu người lao động nghỉ hẳn)
    3.bản sao giấy khai sinh của em bé
    thay đổi nội dung bởi: hoanhnd, ngày 09-07-2013 lúc 16:48

6. Thanks nhungmuadauyeu thanked for this post
  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của khonghieu
    Địa chỉ
    TPHCM
    Post Thanks / Like
    khonghieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-07-2013, 16:52 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi samitn Xem bài
    em xin hỏi mọi người hồ sơ cần thiết để xin trợ cấp thai sản, ốm đau và dưỡng sức hậu thai sản vì mình lên trang web bảo hiểm xã hội tphcm rất khó, mình chưa tìm hiểu được nhiều thông tin.
    cách tính trợ cấp của từng loại này.
    Nếu bạn nào có mẫu excel đã tính sẵn có thể cho mình xin tham khảo không?
    Cám ơn các bạn nhiều nhiều!
    1. Thủ tục thai sản: ( làm theo trình tự trước sau nhé)
    - báo giảm thai sản theo mẫu D02-TS và nộp hồ sơ theo PGN 103/THU.
    - lập hồ sơ hưởng thai sản C67a-HD và nộp hồ sơ theo PGN 602/CĐBHXH.
    - Nghỉ dưỡng sức PHSK sau thai sản ( cái này k phải ai cũng được hưởng! bạn tham khảo thêm đk được hưởng)thì lập C69a-HD và nộp HS theo PGN 603/CĐBHXH.
    2. Nghỉ việc do ( bản thân hoặc nuôi con nhỏ dưới 7tuổi ) ốm đau nếu có giấy tờ hợp lệ thì lập mẫu C66a-HD và nộp HS theo PGN 601/CĐBHXH.
    File Kèm Theo File Kèm Theo
    thay đổi nội dung bởi: khonghieu, ngày 11-07-2013 lúc 20:47

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của samitn
    Địa chỉ
    TP HCM
    Post Thanks / Like
    samitn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-07-2013, 09:49 #5
    Cám ơn bạn nhiều , tài liệu của bạn rất hữu ích cho mình. Mình xin hỏi thêm một số ý này:
    -Trong Mẫu số: C 67a- HD, cột thời gian đóng bảo hiểm xã hội, mình chỉ ghi thời gian bắt đầu đóng BHXH được không bạn vì chị lúc trước cũng làm vậy?
    -Số ngày nghỉ trong kỳ mình tính từ ngày thực nghỉ hay là ngày sinh con?
    -Mình được biết mức lương tối thiều đã được tăng lên 1,150,000 áp dụng từ 1/7/2013, vậy mình có áp dụng mức này vô công thức tính trợ cấp không bạn?

Mong bạn tư vấn , Cám ơn bạn nhiều!

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của khonghieu
    Địa chỉ
    TPHCM
    Post Thanks / Like
    10-07-2013, 10:42 #6
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi samitn Xem bài
    Cám ơn bạn nhiều , tài liệu của bạn rất hữu ích cho mình. Mình xin hỏi thêm một số ý này:
    -Trong Mẫu số: C 67a- HD, cột thời gian đóng bảo hiểm xã hội, mình chỉ ghi thời gian bắt đầu đóng BHXH được không bạn vì chị lúc trước cũng làm vậy?
    -Số ngày nghỉ trong kỳ mình tính từ ngày thực nghỉ hay là ngày sinh con?
    -Mình được biết mức lương tối thiều đã được tăng lên 1,150,000 áp dụng từ 1/7/2013, vậy mình có áp dụng mức này vô công thức tính trợ cấp không bạn?

Mong bạn tư vấn , Cám ơn bạn nhiều!
    - Bạn làm giống như chị lúc trước làm là được rồi! (Thời gian đóng lúc trước chỗ mình cũng ghi tháng bắt đầu đóng BHXH nhưng bây giờ chỗ mình tính như vậy theo yêu cầu của BH).
    - Số ngày nghỉ tính từ ngày thực nghỉ ( giống với ngày mình báo giảm ở cột ghi chú ở mẫu D02-TS).
    - Nếu ngày sinh con từ 1/7/2013 thì mới áp dụng được mức lương 1,150,000 trong công thức tính trợ cấp.

10. Thành viên Hình đại diện của kimanh89nd
    Địa chỉ
    nam dinh
    Post Thanks / Like
    kimanh89nd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-07-2013, 15:51 #7
    Bạn cho mình hỏi.
    Công ty mình có chị ké toán truởng mới tham gia đóng BHXH từ tháng 1/2013 tới bây giờ. Chị ấy sinh con vào tháng 6/2013(20/6/2013)
    Vậy truờng hợp này của công ty mình có đựơc nhận trợ cấp thai sản ko?? và cần làm những thủ tục gì để hưởng trợ cấp thai sản đó.
    Mình cảm ơn các bạn nhiếu nhé

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của khonghieu
    Địa chỉ
    TPHCM
    Post Thanks / Like
    11-07-2013, 20:44 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kimanh89nd Xem bài
    Bạn cho mình hỏi.
    Công ty mình có chị ké toán truởng mới tham gia đóng BHXH từ tháng 1/2013 tới bây giờ. Chị ấy sinh con vào tháng 6/2013(20/6/2013)
    Vậy truờng hợp này của công ty mình có đựơc nhận trợ cấp thai sản ko?? và cần làm những thủ tục gì để hưởng trợ cấp thai sản đó.
    Theo như bạn trình bày thì chị ấy có thời gian đóng đủ 6 tháng trước khi sinh thì được hưởng trợ cấp thai sản. Thủ tục bạn xem mục 1 phần mình trả lời phía trên.

12. Thành viên cấp trung Hình đại diện của huyenanphu
    Địa chỉ
    Hà Đông
    Post Thanks / Like
    huyenanphu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-08-2013, 09:43 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kimanh89nd Xem bài
    Bạn cho mình hỏi.
    6 tháng gần nhất trước khi sinh tức là từ bắt đầu TGBHXH từ tháng 1/2013 đến tháng 7/2013 sinh con thì mới được hưởng chế độ thai sản chứ nhỉ?! Đến tháng 6 sinh con rồi thì ko đủ đk hưởng rồi?!

13. Thành viên cấp trung Hình đại diện của minhhang281
    Địa chỉ
    Ha noi
    Post Thanks / Like
    minhhang281 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    19-08-2013, 15:30 #10
    Các bạn cho mình hỏi, thủ tục làm hưởng lương BHXH nếu nhân viên nghỉ 10 ngày nằm viện do ốm đau gồm nhưng giấy tờ tục nào ạ
    Có phải mẫu C66a và giấy ra viện không ạ>>???
    Bạn nào đã làm ở BH Long biên rồi chia sẻ mình với nhé
    Cảm ơn nhiều