Công ty mới thành lập khi nào được kê khai thuế GTGT

• Thread starter nguyenthanhhoa35
  • Ngày gửi
N

nguyenthanhhoa35

Sơ cấp
8/4/12
26
0
0
33
quangninh
Cả nhà ơi công ty e mới thành lập, tháng 6 vừa rùi e mới bắt đầu nộp tờ khai phát hành sd hóa đơn. Nhưng lai có phát sinh từ tháng 5. em không biết kê khai thuế bắt đầu từ tháng mấy. Mọi người giúp e với!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Công ty mới thành lập khi nào được kê khai thuế GTGT

Cả nhà ơi công ty e mới thành lập, tháng 6 vừa rùi e mới bắt đầu nộp tờ khai phát hành sd hóa đơn. Nhưng lai có phát sinh từ tháng 5. em không biết kê khai thuế bắt đầu từ tháng mấy. Mọi người giúp e với!!!
Sao em không xem ở biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế để biết khai thuế từ khi nào? Thành lập vào tháng 06 thì khai thuế vào tháng 06 hoặc tháng 07 thôi em ạ.

N

nguyenthanhhoa35

Sơ cấp
8/4/12
26
0
0
33
quangninh

Em cám ơn bác mrvanthuc nhé!!! cho e hỏi thành lập vào tháng 5 nhưng tháng 6 em mới làm việc cơ quan thuế nộp tờ khai tình hình sd hóa đơn. Vậy thì e kê khai thuế tháng 6 có bị phạt ko ah.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em cám ơn bác mrvanthuc nhé!!! cho e hỏi thành lập vào tháng 5 nhưng tháng 6 em mới làm việc cơ quan thuế nộp tờ khai tình hình sd hóa đơn. Vậy thì e kê khai thuế tháng 6 có bị phạt ko ah.
làm việc với cơ quan thuế tháng 6, nộp tình hình sử dụng hóa đơn là sao? tốt nhất là em xem lại biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế là khai thuế từ khi nào cho chắc ăn nhé.

V

Vân Nguyễn

Guest

Cho e hỏi thành lập vào tháng 5 nhưng tháng 6 em mới làm việc cơ quan thuế nộp tờ khai tình hình sd hóa đơn. Vậy thì e kê khai thuế tháng 6 có bị phạt ko ah.

Đúng rồi, bạn xem lại xem đăng kí thuế chính xác vào tháng nào? Bạn đã làm thông báo phát hành hóa đơn chưa?? nộp tờ khai tình hình sd hóa đơn. là nộp gì bạn? Ý bạn là báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn à?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cần phân biệt rỏ thời điểm thành lập cty và thời điểm cty bắt đầu hoặt động , không bít ngoài quảng ninh khi thành lập DN có làm biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế ko vậy ? nếu có thì ngày cty bắt đầu hoặt động sẽ đc ghi rỏ trên biên bản này
VD: Thời điểm cty bắt đầu hoặt động là Tháng 06/13 thì Tháng 07/13 bạn mới bắt đầu nộp các loại bc thuế cho Tháng 06/13, kể cả bc quý 2
Việc xác định chính xác thời điểm cty bắt đầu hoặt động rất quan trọng, vì bên thuế sẽ căn cứ vào ngày này sẽ xử phạt DN bạn nếu nộp bc ko đúng.
Nếu bạn ko bít thời điểm này cần lên CCT hỏi đi nha

N

nguyenthanhhoa35

Sơ cấp
8/4/12
26
0
0
33
quangninh

Bạn ơi bên mình không có biên ban làm việc với cơ quan thuê

Giấy phép đăng ký kinh doanh bắt đầu từ cuối tháng 5 nhưng mình in hóa đơn nộp lên cơ quan thuế báo tình hình sd hóa đơn là tháng 6 những phát sinh nhưng đăng bố cáo thành lập công ty cp mua thiét bị tháng 5. sang tháng này mình mới bắt đầu kê khai thuế t6 không biết bj phạt không

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn ơi bên mình không có biên ban làm việc với cơ quan thuê

Vào trang của TCT tra mã số thuế của DN mình thì sẽ biết ngày bắt đầu hoạt động, căn cứ vào đó để thực hiện các báo cáo.

N

nguyenthanhhoa35

Sơ cấp
8/4/12
26
0
0
33
quangninh

Ac!!!! ngày bắt đầu tc của e là 10/5 vậy là e bị thuế phạt rùi. nhưng j có cần ke khai bổ sung tờ khai tháng 5 ko ah. các bác góp ý e với

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Ac!!!! ngày bắt đầu tc của e là 10/5 vậy là e bị thuế phạt rùi. nhưng j có cần ke khai bổ sung tờ khai tháng 5 ko ah. các bác góp ý e với
Nếu không có biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế thì thường phải khai thuế kể từ khi có giấy phép kinh doanh, tức là khai từ tháng 05. Mà sao thấy bạn có nói khai báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng 6 là sao? giờ báo cáo hóa đơn làm theo quý chứ có làm theo tháng đâu?

N

nguyenthanhhoa35

Sơ cấp
8/4/12
26
0
0
33
quangninh

Bác cho e hỏi phạt thì mình có phải kê khai bổ sung ko ah

N

nguyenthanhhoa35

Sơ cấp
8/4/12
26
0
0
33
quangninh

Cám ơn mọi người đã góp ý cho mình!!!!!!!

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Nếu không có biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế thì thường phải khai thuế kể từ khi có giấy phép kinh doanh, tức là khai từ tháng 05. Mà sao thấy bạn có nói khai báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng 6 là sao? giờ báo cáo hóa đơn làm theo quý chứ có làm theo tháng đâu?

- Đối với công ty thành lập ở Hà Nội, không có thủ tục làm hồ sơ ban đầu như trong HCM, nên bạn vào trang tổng cục thuế xem ngày nhận tờ khai thuế ứng với Mã số thuế công ty bạn là ngày nào (thông thường trùng với ngày được cấp giấy DKKD luôn)
- Khi bạn đã nộp được thông báo phát hành hóa đơn/ hoặc đã mua hóa đơn của chi cục thuế thì mới phải nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn
- Công ty mới thành lập: nộp báo cáo sử dụng hóa đơn theo tháng trong 12 tháng đầu tiên hoạt động liên tục (bạn hỏi cán bộ quản lý cho chắc chắn)
- Báo cáo sử dụng hóa đơn theo quý: vẫn phải nộp bình thường như các đơn vị khác nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA