Thông báo từ hệ thống iTax của Cục thuế HCM

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------------
Số: 02818/TB-iTax CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
--------------------------
TP. Hồ Chí Minh, ngày 20 tháng 12 năm 2010
THÔNG BÁO

Kính gửi: - Người nộp thuế trên địa bàn TP. Hồ Chí Minh

Vừa qua, Cục thuế TP. Hồ Chí Minh đã triển khai việc nộp hồ sơ thuế qua mạng cho tất cả các đối tượng là doanh nghiệp/ tổ chức đang kê khai & nộp thuế trên địa bàn Thành phố.
Hiện Cục thuế đang triển khai 02 hình thức nộp hồ sơ qua mạng là iHTKK và TaxOnline (hệ thống tiếp nhận trực tiếp tại Cục thuế). Để tạo thuận lợi cho Người nộp thuế có thể chọn lựa hình thức phù hợp để giao dịch với Cơ quan thuế, Cục thuế đã cấp thêm tên đăng nhập và mật khẩu để truy cập trên hệ thống của Tổng Cục thuế cho tất cả những Người nộp thuế đã có chữ ký số.

Nếu Người nộp thuế nào đang sử dụng hệ thống TaxOnline thì khi nhận thêm tên đăng nhập & mật khẩu từ hệ thống iHTKK thì lưu ý đây là hệ thống đăng nhập trên website http://kekhaithue.gdt.gov.vn không phải là tên đăng nhập vào hệ thống điện tử http://itax.hcmtax.gov.vn của Cục thuế. Cục thuế xin thông báo để Người nộp thuế tránh nhầm lẫn tên đăng nhập & mật khẩu của 02 hệ thống trên. Người nộp thuế có quyền chọn lựa một trong hai hệ thống để giao dịch với các Cơ quan thuế tại Thành phố Hồ Chí Minh.

Mọi thắc mắc có thể email đến địa chỉ: itax@hcmtax.gov.vn để được hỗ trợ.

Trân trọng thông báo./.
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH

Ghi chú: Thông báo này được gửi tự động từ hệ thống nhận tờ khai qua mạng của Cục thuế TP. Hồ Chí Minh

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Thông báo của Cục thuế TPHCM trước đây thường gây nhầm lẫn cho doanh nghiệp (nay đã sửa lại nhưng vẫn không rõ ràng lắm).
Hệ thống http://kekhaithue.gdt.gov.vn là hệ thống khai thuế qua mạng miễn phí do Tổng cục Thuế cung cấp;
còn hệ thống TaxOnline là của Công ty TS24 có thu phí của doanh nghiệp gửi tờ khai.
DN có quyền lựa chọn 1 trong 2 cách khai này.
Thực chất khai thuế qua mạng chỉ thay thế cho việc nhận/gửi tờ khai, còn các quy tắc nghiệp vụ kê khai vẫn theo quy định của cơ quan thuế.
Tại Hà Nội và các tỉnh, TP khác, hầu hết các DN đều đăng ký và khai trực tiếp với hệ thống của cơ quan thuế chứ không qua trung gian.

L

laithingan

Trung cấp
11/3/09
52
0
6
hcm
Em cũng đang phân vân 2 phần mềm này.Taxonline, ihtkk cái nào hay hơn vậy?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Em cũng đang phân vân 2 phần mềm này.Taxonline, ihtkk cái nào hay hơn vậy?

Cái nào cũng hay hết !!!

TaxOnline do là phần mềm trả phí nên chắc chắn có nhiều ưu điểm rồi (thông tin có thể tham khảo trên Website của họ)

Còn iHTKK đẹp giời thì vẫn tốt, xấu giời thì hơi vất vả tý!

Mình sử dụng song song 2 cái đều không nhận thấy sự bất tiện nào cả!

L

laithingan

Trung cấp
11/3/09
52
0
6
hcm
khi em đăng ký với cơ quan thuế là sử dụng taxonline rùi thì đâu có thể sử dụng ihtkk nữa nhỉ?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
L

laithingan

Trung cấp
11/3/09
52
0
6
hcm
Vậy em mới tham khảo ý kiến các bác. Hồi trc cty em đk chữ ký số rùi dc khuyến mại 3 tháng sử dụng taxonline, giờ gần hết rùi chẳng biết nên sử dụng tiếp hay sao nữa?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Vậy em mới tham khảo ý kiến các bác. Hồi trc cty em đk chữ ký số rùi dc khuyến mại 3 tháng sử dụng taxonline, giờ gần hết rùi chẳng biết nên sử dụng tiếp hay sao nữa?

Cái này thì tùy công ty bạn... Nếu bạn đã sử dụng hết thời gian khuyến mãi của Tax Online thì có thể sử dụng thử trong 1 hoặc 2 tháng Kê khai thuế qua mạng ... Điều này sẽ giúp bạn nắm rõ cả 2 cách sử dụng kê khai thuế!

Sau khi bạn sử dụng đủ cả 2 cách thì có thể đưa ra quyết định của mình!

Chúc vui!

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------------
Số: 02818/TB-iTax CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
--------------------------
TP. Hồ Chí Minh, ngày 20 tháng 12 năm 2010
THÔNG BÁO

Kính gửi: - Người nộp thuế trên địa bàn TP. Hồ Chí Minh

Vừa qua, Cục thuế TP. Hồ Chí Minh đã triển khai việc nộp hồ sơ thuế qua mạng cho tất cả các đối tượng là doanh nghiệp/ tổ chức đang kê khai & nộp thuế trên địa bàn Thành phố.
Hiện Cục thuế đang triển khai 02 hình thức nộp hồ sơ qua mạng là iHTKK và TaxOnline (hệ thống tiếp nhận trực tiếp tại Cục thuế). Để tạo thuận lợi cho Người nộp thuế có thể chọn lựa hình thức phù hợp để giao dịch với Cơ quan thuế, Cục thuế đã cấp thêm tên đăng nhập và mật khẩu để truy cập trên hệ thống của Tổng Cục thuế cho tất cả những Người nộp thuế đã có chữ ký số.

Nếu Người nộp thuế nào đang sử dụng hệ thống TaxOnline thì khi nhận thêm tên đăng nhập & mật khẩu từ hệ thống iHTKK thì lưu ý đây là hệ thống đăng nhập trên website http://kekhaithue.gdt.gov.vn không phải là tên đăng nhập vào hệ thống điện tử http://itax.hcmtax.gov.vn của Cục thuế. Cục thuế xin thông báo để Người nộp thuế tránh nhầm lẫn tên đăng nhập & mật khẩu của 02 hệ thống trên. Người nộp thuế có quyền chọn lựa một trong hai hệ thống để giao dịch với các Cơ quan thuế tại Thành phố Hồ Chí Minh.

Mọi thắc mắc có thể email đến địa chỉ: itax@hcmtax.gov.vn để được hỗ trợ.

Trân trọng thông báo./.
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH

Ghi chú: Thông báo này được gửi tự động từ hệ thống nhận tờ khai qua mạng của Cục thuế TP. Hồ Chí Minh

Việc đăng ký kê khai thuế thường mất 1 ngày...
- Ngày đăng ký bạn nhận được 1 email cấp user + password trang Tra cứu tình trạng kê khai thuế của Cục thuế
- Ngày hôm sau bạn nhận được 1 email Cấp tài khoản dịch vụ nộp hồ sơ khai thuế qua mạng của Tổng Cục thuế (Chú ý user và password ở trên không đăng nhập được hệ thống này!)

Sửa lần cuối:
L

laithingan

Trung cấp
11/3/09
52
0
6
hcm
em chỉ ngại cái việc "đăng ký kê khai thuế" phải làm đi làm lại (cho từng phần mềm mà mình sử dụng) thôi.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
em chỉ ngại cái việc "đăng ký kê khai thuế" phải làm đi làm lại (cho từng phần mềm mà mình sử dụng) thôi.

Đâu có gì phải làm đi làm lại đâu em.
Giả sử em chỉ sử dụng HTKK thì
1. TaxOnline hỗ trợ nhận dữ liệu từ HTKK
2. Kekhaithue nhận file được in từ HTKK (file pdf)

Vậy từ HTKK em đã có thể kê khai thuế cho cả 2 mà.

Nhưng anh nghĩ nếu mình nắm cách sử dụng của 2 phương pháp thì vẫn tốt hơn nhiều ...

Ah, quên mất, kekhaithue có cung cấp tài khoản hỗ trợ sử dụng thử nghiệm , nếu ngại thay đổi thì em có thể sử dụng các tài khoản này kê khai thử.

T

tienlun

Guest
27/4/11
3
0
0
33
tp hcm
kê khai thuế qua mạng

các bác ơi cho tớ hỏi là cty tớ đang dủng kế toán exel thì có cần kê khai thuế qua mạng không các bác. cty không sử dụng phần mềm thì làm sao kê khai đúng không các bác. giúp tớ với.thank

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
các bác ơi cho tớ hỏi là cty tớ đang dủng kế toán exel thì có cần kê khai thuế qua mạng không các bác. cty không sử dụng phần mềm thì làm sao kê khai đúng không các bác. giúp tớ với.thank

Bạn trẻ này hiểu sai vấn đề rồi!

Để đơn giản cho bạn thì bạn nên hiểu như sau, nộp báo cáo thuế (tháng / quý / năm) có 2 cách thực hiện:

1. Nộp báo cáo bằng văn bản (in ra giấy) : cách cũ từ trước đến nay

2. Nộp báo cáo qua mạng ("in" ra file bdf + ký số) : cách mới.

Còn bạn sử dụng phần mềm gì để hạch toán kế toán cũng không ảnh hưởng gì tới kê khai thuế qua mạng.

Kê khai thuế qua mạng không đòi hỏi gì nhiều, về cơ bản chỉ cần
1. HTKK phiên bản còn hiệu lực sử dụng
2. Chữ ký số, USB Token
3. Kết nối internet
4. Một số phần mềm / tiện ích khác : Internet Explorer, Java, Acrobat Reader hoặc Foxit, CutePDF Writer v.v

Là đã có thể kê khai thuế qua mạng.

D

datuan07

Trung cấp
19/7/11
95
7
8
Sài Gòn
Các Anh chị cho biết lúc này nộp tờ khai qua trang web http://kekhaithue.gdt.gov.vn/ sao em không truy cập được vậy ạ ? Vậy em phải nộp ở đâu, chẳng lẽ có token xong mà giờ phải đem báo cáo đi nộp trực tiếp ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Các Anh chị cho biết lúc này nộp tờ khai qua trang web http://kekhaithue.gdt.gov.vn/ sao em không truy cập được vậy ạ ? Vậy em phải nộp ở đâu, chẳng lẽ có token xong mà giờ phải đem báo cáo đi nộp trực tiếp ?

Tuỳ theo từng loại máy tính mà bạn phải dùng Internet Explorer hay Internet Firefox. bạn test thử nhé, web vào bình thường

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Tuỳ theo từng loại máy tính mà bạn phải dùng Internet Explorer hay Internet Firefox. bạn test thử nhé, web vào bình thường

Vào bình thường mà em!

Nếu kê khai thuế qua mạng thì nên dùng IE! Các trình duyệt khác sử dụng không phù hợp...

D

datuan07

Trung cấp
19/7/11
95
7
8
Sài Gòn
Em vô bằng Chrome và IE đều bị kết quả thế này, máy em xài win 7, nhờ các anh chị xem giùm:

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Em vô bằng Chrome và IE đều bị kết quả thế này, máy em xài win 7, nhờ các anh chị xem giùm:

Hình bạn up sao nhỏ quá, đọc không nổi nó báo cáo gì! Bạn cố gắng đưa hình to hơn đi (800x600)

D

datuan07

Trung cấp
19/7/11
95
7
8
Sài Gòn
Chào anh Nam.
Em lọ mọ một hồi thì phát hiện là vào trực tiếp link này thì mới vào được: kekhaithue.gdt.gov.vn/portal/page/portal/IHTKK_HOME.
Đăng nhập xong, chọn đăng ký loại tờ khai xong. Có điều em vô nộp tờ khai thì bị lỗi này: Error: The listener returned the following Message: 500 Internal Server Error. Có lúc vô được thì click vô "chọn tệp tờ khai" thì nó trơ trơ, chẳng nhúc nhích. Hic, gian nan quá. Nhờ anh Nam nghiên cứu giùm.

D

datuan07

Trung cấp
19/7/11
95
7
8
Sài Gòn
Làm phiền anh Nam nhiều.
Tin mừng là em đã gửi được tờ khai tháng 7.
Kinh nghiệm "mồ hôi" của em:
- Cài java mới nhất.
- Chỉ sử dụng IE duyệt web nộp tờ khai.
- Phải sử dụng CutPDF Writer để chuyển file ra PDF, không sử dụng phần mềm khác. Em đã sử dụng NitroPro Reader trước giờ nên nghĩ nó cũng vậy, nhưng thật ra file nó tạo ra lớn hơn và không upload được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA