Thắc mắc mô hình đánh giá lại trong IAS 16

• Thread starter hoangsnsd
  • Ngày gửi
H

hoangsnsd

Sơ cấp
14/3/13
17
0
0
31
quy nhơn
Trong IAS 16 về tài sản cố định hữu hình có phần Measurement after recognition ( em hiểu là xác định lại nguyên giá sau khi ghi nhận ban đầu), có 2 cách xác định là theo Mô hình chi phí (Cost model) em hiểu cái này cũng giống như VAS 03 , còn mô hình đánh giá lại (Revaluation model) thì em chưa hiểu lắm, hình như có liên quan đến giá trị hợp lý. dưới đây là một đoạn trong IAS 16 có liên quan đến phần thắc mắc của em

After recognition as an asset, an item of property, plant and equipment whose fair
value can be measured reliably shall be carried at a revalued amount, being its fair
value at the date of the revaluation less any subsequent accumulated depreciation
and subsequent accumulated impairment losses. Revaluations shall be made with
sufficient regularity to ensure that the carrying amount does not differ materially
from that which would be determined using fair value at the end of the reporting
period.
Có anh chị nào đã hiểu rõ về chuẩn mực kế toán quốc tế thì có thể giải thích cho em về mô hình đánh giá lại tài sản cố định hữu hình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
Ðề: Thắc mắc mô hình đánh giá lại trong IAS 16

Thực ra em hỏi như vậy rất khó để trả lời em vì nếu mô tả lại cách đánh giá theo revaluation model thì gần như nói lại IAS 16 :)

Em có thể bắt đầu bằng việc em đọc lại IAS 16, nói lại cách em hiểu đánh giá lại như thế nào, lúc nào thì đánh giá lại, đánh giá như thế nào, ghi nhận sổ sách thế nào, etc...cũng như điểm nào em chưa hiểu, sau đó mọi người sẽ giúp giải thích, như vậy sẽ hiệu quả hơn em nhỉ?

K

khoagtvt

Sơ cấp
22/9/09
4
0
0
37
Ha Noi
Ðề: Thắc mắc mô hình đánh giá lại trong IAS 16

Sao cả việt cả anh vậy

Xem nhiều