Hóa đơn đầu ra khai thuế, giờ xóa bỏ thì làm sao

• Thread starter hahuy16
  • Ngày gửi
H

hahuy16

Guest
11/7/13
1
0
0
64
TP.Vinh-Nghệ An
Huỷ hoá đơn đầu ra đã kê khai thuế nhưng không xuất lại hoá đơn khác xử lý thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Ðề: Thuế

Huỷ hoá đơn đầu ra đã kê khai thuế nhưng không xuất lại hoá đơn khác xử lý thế nào?
Hai bên tiến hành lập BB hủy hóa đơn, rồi kê khai bổ sung vào tháng kế tiếp ghi giảm doanh thu (phần mềm HTKK)

T

trinhphuongdinh

Sơ cấp
26/3/09
7
0
0
40
Long Bien Ha Noi
Ðề: Hóa đơn đầu ra khai thuế, giờ xóa bỏ thì làm sao

Đúng rùi bạn ơi, làm khai bổ sung luôn khi phát hiện.

C

cherry0990

Guest
30/3/11
4
0
0
33
TP HCM

Cty em cũng có 2 HĐ bán hàng trả về nhưng không xuất lại HĐ mới,trong đó có 1 hóa đơn của tháng 5 (đã kê khai thuế đầu ra) và 1 HĐ tháng 6 (chưa khai thuế), vậy giờ em phải làm sao ???
A/C hướng dẫn dùm em .... Thanks a/c nhìu nhìu

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Cty em cũng có 2 HĐ bán hàng trả về nhưng không xuất lại HĐ mới,trong đó có 1 hóa đơn của tháng 5 (đã kê khai thuế đầu ra) và 1 HĐ tháng 6 (chưa khai thuế), vậy giờ em phải làm sao ???
Bạn làm tờ khai bổ sung KHBS T5,HĐ tháng 6 chưa kê khai thì hđ sai đó ghi vào mục xóa bỏ trong BC tình hình sử dụng hđ thôi.Khi khai thuế tháng 6 ở mục [38] bạn ghi số điều chỉnh của T5 vào như vậy sẻ làm giảm số thuế phải nộp của T6 hoặc tăng số khấu trừ của T6.

C

cherry0990

Guest
30/3/11
4
0
0
33
TP HCM

Bạn làm tờ khai bổ sung KHBS T5,HĐ tháng 6 chưa kê khai thì hđ sai đó ghi vào mục xóa bỏ trong BC tình hình sử dụng hđ thôi.Khi khai thuế tháng 6 ở mục [38] bạn ghi số điều chỉnh của T5 vào như vậy sẻ làm giảm số thuế phải nộp của T6 hoặc tăng số khấu trừ của T6.
Thanks ạ, cho em hỏi thêm là giờ em mún làm biên bản hủy hóa đơn của 2 hóa đơn trên mà không cần xuất lại HĐ mới thì em phải làm như thế nào ??? :wall:

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Thanks ạ, cho em hỏi thêm là giờ em mún làm biên bản hủy hóa đơn của 2 hóa đơn trên mà không cần xuất lại HĐ mới thì em phải làm như thế nào ??? :wall:
Bạn làm biên bản hủy hóa đơn nêu rỏ số hđ ,ngày,ký hiệu hđ hủy và nêu lý do hủy.vậy thôi.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hóa đơn bán hàng trả về là sao bạn? có trả dịch vụ hàng hóa về kèm luôn à?

C

cherry0990

Guest
30/3/11
4
0
0
33
TP HCM

Bạn làm biên bản hủy hóa đơn nêu rỏ số hđ ,ngày,ký hiệu hđ hủy và nêu lý do hủy.vậy thôi.
dạ em cảm ơn,nhưng nếu làm biên bản hủy mà ko xuất lại HĐ mới thì có sao không ạ ???

Hóa đơn bán hàng trả về là sao bạn? có trả dịch vụ hàng hóa về kèm luôn à?
dạ bán hàng hồi cuối tháng 5 và đầu tháng 6 nhưng hàng có vấn đề nên tháng 7 người ta trả HĐ và hàng về nhưng HĐ tháng 5 em đã khai thuế rồi, còn HĐ tháng 6 thì chưa khai thuế, em mới ra làm nên giờ không biết phải làm sao : 005:

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

dạ bán hàng hồi cuối tháng 5 và đầu tháng 6 nhưng hàng có vấn đề nên tháng 7 người ta trả HĐ và hàng về nhưng HĐ tháng 5 em đã khai thuế rồi, còn HĐ tháng 6 thì chưa khai thuế, em mới ra làm nên giờ không biết phải làm sao : 005:
Trả hàng về thì phải xuất hóa đơn trả hàng chứ ai lại làm động tác như vậy? trừ trường hợp người trả hàng không có hóa đơn thì mời làm thế được
Xem hướng dẫn tại phụ lục thông tư 64/2013/TT-BTC
2.8. Tổ chức, cá nhân mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT.

Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng và bên bán thu hồi hóa đơn đã lập.

C

cherry0990

Guest
30/3/11
4
0
0
33
TP HCM

Trả hàng về thì phải xuất hóa đơn trả hàng chứ ai lại làm động tác như vậy? trừ trường hợp người trả hàng không có hóa đơn thì mời làm thế được
Xem hướng dẫn tại phụ lục thông tư 64/2013/TT-BTC
vậy mình bán hàng có hóa đơn nhưng khi trả hàng bên mua không có HĐ để xuất trả hàng thì mình vẫn làm biên bản hủy bình thuờng đúng ko ạ ???

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

vậy mình bán hàng có hóa đơn nhưng khi trả hàng bên mua không có HĐ để xuất trả hàng thì mình vẫn làm biên bản hủy bình thuờng đúng ko ạ ???
Làm biên bản bình thường với những đối tượng không có hóa đơn như bán cho cá nhân chẳng hạn thì ok, còn đã là DN thì lúc nào mà không có hóa đơn bạn hiền?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA