Chi phí không khai thuế GTGT có được tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN không?

• Thread starter phuonghienha
  • Ngày gửi
P

phuonghienha

Sơ cấp
6/5/10
14
0
0
Thủ Đức, TP.HCM
Các bạn giúp mình với! Công ty mình từ đầu năm tới giờ thuê Kế toán dịch vụ làm tờ khai thuế. Hóa đơn GTG từ hồi tháng 01 tới tháng 07, có rất nhiếu HĐ không có kê khai thuế GTGT và cũng không làm tờ khai thuế TNDN tạm tính. Mà chi phí mua hàng hóa cộng với thuế GTGT đầu vào của những HĐ đó giá trị tới 5-6 trăm triệu. Tháng 11 rồi mình mới vào làm KT cho CTy, mình làm tờ khai tháng 11 cho những HĐ phát sinh từ tháng 08 về sau. Minh có nghe là những chi phí có HĐ đỏ nhưng không khai thuế thì cuối năm vẫn được tính vào chi phí để tính chi phí thuế TNDN, như vậy có phải không?
Mong các bạn trả lời cho mình biết với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
khai bổ sung bạn ơi, trường hợp thuế GTGT ko đủ đk đc khấu trừ thì tính vào chi phí khi xác định TN chịu thuế TNDN./.

X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam
Bạn phải khai bổ sung gấp gấp đi

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Các bạn giúp mình với! Công ty mình từ đầu năm tới giờ thuê Kế toán dịch vụ làm tờ khai thuế. Hóa đơn GTG từ hồi tháng 01 tới tháng 07, có rất nhiếu HĐ không có kê khai thuế GTGT và cũng không làm tờ khai thuế TNDN tạm tính. Mà chi phí mua hàng hóa cộng với thuế GTGT đầu vào của những HĐ đó giá trị tới 5-6 trăm triệu. Tháng 11 rồi mình mới vào làm KT cho CTy, mình làm tờ khai tháng 11 cho những HĐ phát sinh từ tháng 08 về sau. Minh có nghe là những chi phí có HĐ đỏ nhưng không khai thuế thì cuối năm vẫn được tính vào chi phí để tính chi phí thuế TNDN, như vậy có phải không?Mong các bạn trả lời cho mình biết với!

- Theo mình Bạn nên kiêm tra lại xem đó có phải là hóa đơn GTGT (tiền thuế phải nộp ghi rõ trên hóa đơn) hay là hóa đơn Bán hàng thông thường (tiền thuế phải nộp ghi chung vào tiền thanh toán). Từ đó mới xác định có phải kê khai bổ sung hay không.

- Những chi phí thuế GTGT không khấu trừ (không kê khai) vẫn được tính vào chi phí hợp lý (hóa đơn đó phải hợp lý) khi xác định thu nhập chịu thuế.

B

baochuasl

Sơ cấp
27/3/09
38
0
0
37
Tp Sơn La, Tỉnh Sơn La
Cá chép cho mình hỏi, hoá đơn tháng 5/2010 kê khai xót, tháng 12 này mình đưa vào khai bổ xung có ổn ko? Vì quá 6 tháng rồi?

D

ductam0608

Trung cấp
11/12/10
87
1
0
tp hcm
Mình nghĩ khai bổ sung hay không khai bổ sung thì bây giờ cũng đã muộn, bạn cứ tập hợp chi phí, hạch toán bình thường, đầy đủ nếu như hoá đơn đó trên 20 triệu, bạn có đầy đủ chứng từ chuyển khoản qua ngân hàng. Tất cả tiền hàng và thuế GTGT bạn cộng lại xác định đó là chi phí hợp lý.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Hoá đơn thuế GTGT được kê khai khấu trừ thuế 6 tháng, bạn kiểm tra lại hoá đơn nào còn thời hạn kê khai thì làm tờ khai bổ sung, hoặc lấy hoá đơn những tháng trước chưa kê khai còn thời hạn kê khai trong tháng hiện tại hạch toán chi phí hợp lý hợp lệ trong tháng kê khai thuế , còn những hoá đơn hết thời gian ke khai thuế thì hạch toán tất cả vào chi phí

P

phuonghienha

Sơ cấp
6/5/10
14
0
0
Thủ Đức, TP.HCM
Mình đọc Thông tư 129 thấy có đoạn như thế này:
c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.
Mà HĐ GTGT Cty mình từ hồi tháng 01 đến bây giờ đã 11 tháng rồi, thì làm sao kê khai bổ sung được, bạn?

Thông tư 128, lại có đoạn:
III. CÁC KHOẢN CHI PHÍ HỢP LÝ ĐƯỢC TRỪ ĐỂ TÍNH THU NHẬP CHỊU THUẾ:
12.2- Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu không đủ điều kiện được khấu trừ và hoàn thuế theo quy định. Thuế giá trị gia tăng đầu vào quá thời hạn được kê khai, khấu trừ thuế theo quy định.

Các bạn cho mình hỏi là ở mục 12.2, nói đến thuế GTGT đầu vào quá thời hạn kê khai thì được tính vào chi phí hợp lý; vậy còn toàn bộ chi phí trên hóa đơn có được tính vào chi phí hợp lý không?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Thông tư 128, lại có đoạn:
III. CÁC KHOẢN CHI PHÍ HỢP LÝ ĐƯỢC TRỪ ĐỂ TÍNH THU NHẬP CHỊU THUẾ:
12.2- Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu không đủ điều kiện được khấu trừ và hoàn thuế theo quy định. Thuế giá trị gia tăng đầu vào quá thời hạn được kê khai, khấu trừ thuế theo quy định.

Các bạn cho mình hỏi là ở mục 12.2, nói đến thuế GTGT đầu vào quá thời hạn kê khai thì được tính vào chi phí hợp lý; vậy còn toàn bộ chi phí trên hóa đơn có được tính vào chi phí hợp lý không?

Nếu chi phí trên hóa đơn đó là hợp lý sẽ được tính vào chi phí hợp lý. Hiện nay thông tư 128 đã hết hiệu lực, bạn tìm hiểu tại thông tư 130/2008/TT-BTC nhé!

H

hangpham218

Guest
29/10/10
1
0
1
Bắc Ninh
Chào cả nhà, mình cũng mới đi làm, có 1 vấn đề này mình muốn hỏi mọi người, nếu ai biết thì trả lời giúp mình với nhé
Tất cả những hóa đơn đỏ đầu vào của mình (cà hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng thông thường) thì khi mình kê khai thuế tất cả có kê không hay chỉ hóa đơn GTGT mới kê thôi. mình thấy cô kế toán trưởng của mình những hóa đơn bán hàng thông thường mà cô liệt vào 642 thì cô bảo có thể không kê cũng được. như thế có sai không??? mình có hỏi cô ấy thì cô ấy bảo mình không có biết tý gì về kế toán, mình thực sự cảm thấy rất bị ức chế, mọi người giúp mình được không???

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Chào cả nhà, mình cũng mới đi làm, có 1 vấn đề này mình muốn hỏi mọi người, nếu ai biết thì trả lời giúp mình với nhé
Tất cả những hóa đơn đỏ đầu vào của mình (cà hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng thông thường) thì khi mình kê khai thuế tất cả có kê không hay chỉ hóa đơn GTGT mới kê thôi. mình thấy cô kế toán trưởng của mình những hóa đơn bán hàng thông thường mà cô liệt vào 642 thì cô bảo có thể không kê cũng được. như thế có sai không??? mình có hỏi cô ấy thì cô ấy bảo mình không có biết tý gì về kế toán, mình thực sự cảm thấy rất bị ức chế, mọi người giúp mình được không???

Theo hướng dẫn của Tổng Cục Thuế về kê kai hóa đơn trong phần mềm:

Hướng dẫn lập bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mua vào mẫu số 01-2/GTGT (Phụ lục 3)

1. Căn cứ lập bảng kê:

Căn cứ để lập bảng kê là các hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu của HHDV mua vào trong kỳ tính thuế bao gồm cả hoá đơn GTGT đặc thù như tem vé, hoá đơn nhận lại hàng do người mua trả lại hàng, chứng từ nộp thay thuế GTGT cho nhà thầu nước ngoài. Các hoá đơn bán hàng thông thường (không phải hoá đơn GTGT), hoá đơn bất hợp pháp và hoá đơn quá 3 tháng chưa kê khai thì không ghi vào bảng kê này.

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
35
Hải Phòng
Có ai có thể dạy mình cách khai thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ, giúp mình với, vì mình mới vào nghề , ko bit làm kiểu gi, chỉ bit làm thuế giá trị gia tăng thôi

các bạn giúp mình với, dạy mình cách khai thuế TNDN với, mình không hỉu cái này lắm, khai theo quý, và dựa vào khai thuế GTGT ah

Sửa lần cuối:
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Có ai có thể dạy mình cách khai thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ, giúp mình với, vì mình mới vào nghề , ko bit làm kiểu gi, chỉ bit làm thuế giá trị gia tăng thôi

các bạn giúp mình với, dạy mình cách khai thuế TNDN với, mình không hỉu cái này lắm, khai theo quý, và dựa vào khai thuế GTGT ah

Bạn tham khảo tài liệu hướng dẫn kê khai thuế TNDN (file đính kèm) dưới đây hoặc xem trực tiếp tại website của Tổng Cục Thuế: Hướng dẫn kê khai, nộp thuế Thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo tháng, quý

Chúc thành công!

Đính kèm

• Tai lieu huong dan khai thue, nop thue TNDN.rar
    33.4 KB · Lượt xem: 67

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA