Nhập kinh doanh có được hoàn thuế nhập khẩu không

• Thread starter Kim Tram
  • Ngày gửi
K

Kim Tram

Guest
18/1/10
54
0
6
Quan 9
Công ty em chuẩn bị nhập 1 lô vải từ HK dùng để sản xuất hàng bán cho nước ngoài. Bộ phận XNK của Công Ty đăng ký nhập theo hình thức nhập kinh doanh. Em nghe nói nhập kinh doanh thì không được hoàn thuế nhập khẩu. Anh Chị vui lòng cho em hỏi bộ phận XNK đăng ký theo hình thức nhập kinh doanh có đúng không và nhập kinh doanh có được hoàn thuế nhập khẩu không. Để được hoàn thuế nhập khẩu thì phải làm thủ tục gì. Tiện thể cho em hỏi thêm hình thức nhập kinh doanh với nhập sản xuất xuất khẩu khác nhau chỗ nào. Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kieutienthien

Guest
20/4/10
4
0
0
dong da - ha noi
em lên bộ tài chinh mà đòi hoàn thuế.đã nhập kd thì khác với nhập sản xuất xuât khẩu rồi.

K

Kim Tram

Guest
18/1/10
54
0
6
Quan 9
em lên bộ tài chinh mà đòi hoàn thuế.đã nhập kd thì khác với nhập sản xuất xuât khẩu rồi.
Bạn có thể giải thích rõ hơn được không? Bạn nói chung chung như vậy không thuyết phục lắm.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty em chuẩn bị nhập 1 lô vải từ HK dùng để sản xuất hàng bán cho nước ngoài. Bộ phận XNK của Công Ty đăng ký nhập theo hình thức nhập kinh doanh. Em nghe nói nhập kinh doanh thì không được hoàn thuế nhập khẩu. Anh Chị vui lòng cho em hỏi bộ phận XNK đăng ký theo hình thức nhập kinh doanh có đúng không và nhập kinh doanh có được hoàn thuế nhập khẩu không. Để được hoàn thuế nhập khẩu thì phải làm thủ tục gì. Tiện thể cho em hỏi thêm hình thức nhập kinh doanh với nhập sản xuất xuất khẩu khác nhau chỗ nào. Em cảm ơn nhiều.

Nhập kinh doanh (nhập khẩu nguyên liệu, vật tư để sản xuất hàng tiêu thụ trong nước ) thì không được hoàn thuế nhập khẩu.
BP XNK của Cty bạn đã chọn loại hình NKD cho nguyên liệu sản xuất hàng XK, trường hợp này bạn tham khảo:

Công văn 17295/BTC-TCHQ, ngày 20/12/2010.

1- Theo trình bày một số doanh nghiệp nhập khẩu nguyên liệu, vật tư để sản xuất hàng tiêu thụ trong nước (NKD) sau đó tìm được thị trường xuất khẩu và đưa số nguyên liệu vật tư này vào sản xuất hàng xuất khẩu; các đơn vị này đã thực hiện đăng ký định mức nguyên liệu, vật tư để sản xuất sản phẩm xuất khẩu với cơ quan hải quan trước khi xuất khẩu sản phẩm; nguyên liệu, vật tư nhập khẩu đã được đưa vào sản xuất sản phẩm xuất khẩu và đã thực xuất khẩu ra nước ngoài trong thời gian tối đa hai năm kể từ ngày đăng ký tờ khai hải quan nhập khẩu nguyên liệu, vật tư. Tuy nhiên các doanh nghiệp khi xuất khẩu sản phẩm đã đăng ký sai loại hình tờ khai, thay vì phải đăng ký theo loại hình XSXXK lại đăng ký theo loại hình XKD, do đó cơ quan Hải quan chưa thực hiện hoàn thuế đối với nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sản xuất hàng xuất khẩu cho doanh nghiệp. Do hàng hóa được sản xuất từ nguyên liệu, vật tư nhập khẩu thực tế đã xuất khẩu, các doanh nghiệp đề nghị được xem xét hoàn thuế cho số nguyên liệu, vật tư đã thực đưa vào sản xuất hàng xuất khẩu.
...
3- Yêu cầu Cục Hải quan các tỉnh, thành phố hướng dẫn các doanh nghiệp thực hiện quản lý, khai báo theo loại hình tờ khai XSXXK cho các sản phẩm xuất khẩu được sản xuất từ nguyên liệu nhập kinh doanh theo đúng quy định tại khoản 1 Điều 31 Thông tư số 79/2009/TT-BTC (nay là khoản 1 Điều 31 Thông tư số 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 của Bộ Tài chính thay thế Thông tư số 79/2009/TT-BTC)

Theo hướng dẫn trên thì Cty bạn vẫn có khả năng được hoàn thuế nhập khẩu (theo loại hình NKD) cho nguyên liệu SX xuất khẩu.

zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà

Vắn tắt cho dễ hiểu thì loại hình NKD là bạn phải đóng thuế nhập khẩu ngay lập tức và đây là hình thức nhập với mục đích tiêu thụ nội địa, còn nhập SXXK thì tạm thời chưa cần đóng thuế NK trong vòng 275 ngày kể từ ngày mở tờ khai NK và đây là hình thức nhập dùng để sản xuất hàng hóa xuất khẩu.
Vì vậy, cty bạn cần xác định nhập khẩu vải về dùng để sản xuất hàng hàng để bán trong nước hay sẽ xuất khẩu toàn bộ. Như bạn nói thì sẽ sản xuất hàng xuất khẩu như vậy tốt nhất nên mở TK NK theo loại hình SXXK thì sẽ chính xác hơn và sau này khi hoàn thuế cũng đỡ rắc rồi hơn.
Để được hoàn thuế nhập khẩu bạn phải hội đủ các điều kiện quy định tại Thông tư số 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 và dù bạn mở TK theo hình thức NKD nhưng chứng minh được hàng sản xuất từ nguyên phụ liệu đó đã được xuất khẩu và đầy đủ những thủ tục theo quy định thì bạn vẫn được hoàn thuế nhập khẩu bình thường. Bạn có thể tham khảo thêm công văn 17295/BTC-TCHQ ngày 20/12/2010 của BTC.
Về cơ bản thì hồ sơ để được hoàn thuế nhập khẩu thì khi bạn phải có :
- Đăng kí định mức sử dụng nguyên phụ liệu với hải quan ( trước khi mở TK xuất khẩu )
- Bảng kê tình hình sử dụng nguyên phụ liêu
- Bảng kê tờ khai nhập khẩu
- Bảng kê tờ khai xuất khẩu
- Giấy báo có ngân hàng của những tờ khai xuất khẩu
- và toàn bộ tờ khai nhập khẩu, xuất khẩu.
Thực tế thì thanh lí nguyên phụ liệu để được hoàn thuế nhập khẩu không đơn giản tí nào, mình cũng có thể hiểu được tại sao bộ phận XNK của bạn lại khai loại hình NKD :015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA