Điền tờ khai 01A/TNDN cho quý II/2013 như này đã đúng chưa?

• Thread starter august27
  • Ngày gửi
A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi
Tờ khai mẫu 01A/TNDN được em kê khai qua HTKK 3.1.6 như sau:

(các bạn xem tạm, em chèn mãi ảnh vào forum nhưng forum cứ báo lỗi kiểu gì ý)

Em muốn hỏi là:

- Cái mục 24, 25, 27, 28, 31 thì điền theo pháp luật thuế gì ạ?
- Cái mục 30 thì điền là 25% có đúng không ạ?

Em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi
Ðề: Điền tờ khai 01A/TNDN cho quý II/2013 như này đã đúng chưa?

Web kế toán mà không ai giúp nổi em về vấn đề này à.

Em xin hỏi thêm cụ thể hơn, nếu cty em mới thành lập tháng 5/2013 thôi, chưa bán hàng hóa gì cả, thế tức là có phải là:

- Chỉ tiêu 21 ghi la 0 phải không ạ?
- Chỉ tiêu 22 thì có được tính các chi phí như tiền:
+ lệ phí đăng ký kinh doanh: 200k
+ cấp con dấu: 50k
+ mua con dấu: 500k
+ công chứng 100 bản GCN ĐKDN: 900k (3k/bản)
+ Mua token khai thuế: 2.600k
+ Mua máy tính công ty: 4.000k
+ Mua điều hòa, trang thiết bị: 26.000k
+ Thuế môn bài: 1.000k
+ Bảng hiệu công ty: 800k
+ Tiền làm website: 2.600k
...
Trong số những chi phí trên thì có cái nào là hợp lý cái nào không hợp lý theo luật hả các bạn? Và sau khi gộp hết các chi phí tại [22 thì em lấy [23] = [21] - [22]. Vậy tháng này em âm toàn bộ chi phí tại [22] có đúng không ạ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Các chỉ tiêu trong tờ khai thuế TNDN bạn đang hỏi lấy từ số nào có tài liệu hướng dẫn sử dụng HTKK và khai thuế theo thông tư 28/2011/TT-BTC rồi mà bạn không chịu xem.

Muốn biết chỉ tiêu đó lấy từ số liệu nào bạn để con chuột vào chỉ tiêu đó rồi nhấn f1 sẽ có đáp án ngay.
Chỉ tiêu số [24] - Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế: chỉ tiêu này phản ánh toàn bộ các điều chỉnh về doanh thu hoặc chi phí được ghi nhận theo chế độ kế toán, nhưng không phù hợp với quy định của Luật thuế TNDN, làm tăng tổng lợi nhuận phát sinh của cơ sở kinh doanh, ví dụ như: chi phí khấu hao TSCĐ không đúng quy định, chi phí lãi tiền vay vượt mức khống chế theo quy định, chi phí không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định, các khoản thuế bị truy thu và tiền phạt về vi phạm hành chính đã tính vào chi phí, chi phí không liên quan đến doanh thu, thu nhập chịu thuế TNDN ...

A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi

Các chỉ tiêu trong tờ khai thuế TNDN bạn đang hỏi lấy từ số nào có tài liệu hướng dẫn sử dụng HTKK và khai thuế theo thông tư 28/2011/TT-BTC rồi mà bạn không chịu xem.

Muốn biết chỉ tiêu đó lấy từ số liệu nào bạn để con chuột vào chỉ tiêu đó rồi nhấn f1 sẽ có đáp án ngay.

Bạn ơi cho em hỏi chút: cái phần thông tin chung doanh nghiệp trong HTKK 3.1.6, tại phần Ngày bắt đầu năm tài chính, thì nếu em không khai ngày 01/01, mà khai ngày 01/04, hoặc 01/07/ hoặc 01/10 thì có bị làm sao không?

Sau ví dụ như em khai ngày bắt đầu năm tài chính của em là ngày 01/10, thì đến lúc làm thủ tục kết xuất từ phần mềm, nó không cho ra file mà nó báo lỗi là ngày không được vượt quá ngày hiện tại gì đó, còn nếu để nguyên thì nó để mặc định là em khai thuế cho quý 3/2012 ạ (mặc dù em đang khai cho quý 2/2013 rồi). Em xin cảm ơn?

Hình minh họa đây ạ: http://free.ssc.vn/images/32Untitled.jpg

Em cảm ơn nhiều!

Bạn ơi cho em hỏi chút: cái phần thông tin chung doanh nghiệp trong HTKK 3.1.6, tại phần Ngày bắt đầu năm tài chính, thì nếu em không khai ngày 01/01, mà khai ngày 01/04, hoặc 01/07/ hoặc 01/10 thì có bị làm sao không?

Sau ví dụ như em khai ngày bắt đầu năm tài chính của em là ngày 01/10, thì đến lúc làm thủ tục kết xuất từ phần mềm, nó không cho ra file mà nó báo lỗi là ngày không được vượt quá ngày hiện tại gì đó, còn nếu để nguyên thì nó để mặc định là em khai thuế cho quý 3/2012 ạ (mặc dù em đang khai cho quý 2/2013 rồi). Em xin cảm ơn?

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cho dù bạn thành lập từ 01/12 nhưng ở HTKK bạn cứ chọn năm tài chính là 01/01. Nó chẳng ảnh hưởng gì tới năm tài chính thực tế của cty bạn cả, chẳng qua gõ đúng để HTKK chạy mà thôi

A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi

Cho dù bạn thành lập từ 01/12 nhưng ở HTKK bạn cứ chọn năm tài chính là 01/01. Nó chẳng ảnh hưởng gì tới năm tài chính thực tế của cty bạn cả, chẳng qua gõ đúng để HTKK chạy mà thôi

Không phải em thành lập từ ngày 1/12 bạn ạ, em thành lập ngày 1/5, nhưng lấy năm tài chính là 1/19 (cả trên hồ sơ đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận lẫn trong Điều lệ đều ghi như thế), nhưng giờ HTKK cứ đòi phải là 01/01 thì mới cho mình kết xuất đúng tháng, đúng quý, đúng năm... như thế thì có phải là sơ suất của phần mềm không. Hay em chưa hiểu chính xác về ý nghĩa của cái mục Ngày bắt đầu năm tài chính (dd/mm) trong HTKK 3.1.6 đó?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Không phải em thành lập từ ngày 1/12 bạn ạ, em thành lập ngày 1/5, nhưng lấy năm tài chính là 1/19 (cả trên hồ sơ đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận lẫn trong Điều lệ đều ghi như thế), nhưng giờ HTKK cứ đòi phải là 01/01 thì mới cho mình kết xuất đúng tháng, đúng quý, đúng năm... như thế thì có phải là sơ suất của phần mềm không. Hay em chưa hiểu chính xác về ý nghĩa của cái mục Ngày bắt đầu năm tài chính (dd/mm) trong HTKK 3.1.6 đó?
Cái này đơn giản như muốn chạy xe thì bạn phải đổ xăng vào, đơn giản vậy thôi. Mặc dù bạn có dầu DO nhưng xe chỉ chạy được xăng thì bạn phải đổ xăng.

A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi

Cái này đơn giản như muốn chạy xe thì bạn phải đổ xăng vào, đơn giản vậy thôi. Mặc dù bạn có dầu DO nhưng xe chỉ chạy được xăng thì bạn phải đổ xăng.

Bạn nói gì em chưa hiểu lắm :-?? o_O

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn nói gì em chưa hiểu lắm :-?? o_O
Ngủ một giấc sáng tỉnh dậy sẽ hiểu ngay thôi bạn hiền.

A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi

Ngủ một giấc sáng tỉnh dậy sẽ hiểu ngay thôi bạn hiền.

Em vẫn đang thức hóng câu trả lời ạ

T

thanhketoan1982

Sơ cấp
11/7/09
7
1
3
43
Tp.HCM

Năm tài chính có độ dài tương đương với năm lịch, vì theo truyền thống, cứ ít nhất khoảng một năm các tổ chức phải lập báo cáo tài chính hoặc khai báo thuế một lần. Năm tài chính có thể trùng hoặc lệch với năm dương lịch, tùy theo từng quốc gia. Sở dĩ có thể lệch là vì để tránh cho công việc tổng kết tài chính đầy phức tạp và bận rộn trùng với thời điểm kinh doanh bận rộn dịp cuối năm dương lịch cũng như thời điểm kỳ nghỉ cuối năm của nhân viên. Thậm chí, khoảng thời gian của năm tài chính đối với các công ty có thể không thống nhất. Có công ty chọn năm tài chính kéo dài 52 tuần. Lại có công ty chọn năm tài chính kéo dài 53 tuần. Tuy nhiên, hầu hết các tổ chức đều chia năm tài chính thành từng quý giống như năm lịch.Ở Việt nam Chính phủ quy định năm tài chính là năm dương lịch bắt đầu từ ngày 01/01 và kết thúc ngày 31/12 hàng năm hoặc năm 12 tháng khác với năm dương lịch mà Bộ tài chính cho phép doanh nghiệp được áp dụng.

Ở Việt nam Chính phủ quy định năm tài chính là năm dương lịch bắt đầu từ ngày 01/01 và kết thúc ngày 31/12 hàng năm hoặc năm 12 tháng khác với năm dương lịch mà Bộ tài chính cho phép doanh nghiệp được áp dụng.

A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi

Ở Việt nam Chính phủ quy định năm tài chính là năm dương lịch bắt đầu từ ngày 01/01 và kết thúc ngày 31/12 hàng năm hoặc năm 12 tháng khác với năm dương lịch mà Bộ tài chính cho phép doanh nghiệp được áp dụng.

Em xin hỏi là, quy định nêu trên được quy định tại văn bản quy phạm pháp luật (mà còn hiệu lực) nào ạ? Em xin cảm ơn

Năm tài chính - doanh nghiệp có quyền được lựa chọn
31/05/2012 3:51:35 CH - Số lần đọc: 1150

Ông Bùi Văn Mai, Vụ trưởng Vụ Chế độ kế toán và kiểm toán Bộ Tài chính đã cho biết "Doanh nghiệp được linh hoạt chọn năm tài chính" khi trao đổi với phóng viên. Trong khi số lượng công ty kiểm toán được chấp thuận kiểm toán cho doanh nghiệp trên TTCK vẫn còn hạn chế thì việc chọn năm tài chính vào nhiều thời điểm kết thúc khác nhau, một mặt giảm áp lực cho các công ty kiểm toán, mặt khác giúp các doanh nghiệp niêm yết, công ty đại chúng có được báo cáo kiểm toán chất lượng cao.

Câu lạc bộ các DN niêm yết cho biết sẽ kiến nghị lên Chính phủ và Bộ Tài chính cho DN tự chọn năm tài chính thích hợp với đặc thù mỗi ngành, nhằm giảm áp lực thiếu công ty kiểm toán. Theo Ông, kiến nghị trên có hợp lý không?

DN đã được chủ động lựa chọn thời điểm kết thúc năm tài chính sao cho có lợi nhất. Luật Kế toán năm 2003 qui định, kỳ kế toán gồm kỳ kế toán năm, quý và tháng. Theo đó, kỳ kế toán năm là 12 tháng, tính từ đầu ngày 1/1 đến hết ngày 31/12 năm dương lịch. DN có đặc thù riêng về tổ chức hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là 12 tháng tròn theo năm dương lịch bắt đầu từ ngày 1 tháng đầu quí này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết.
Việc kiến nghị của các DN như vừa nêu có thể là do họ chưa nắm rõ chính sách hoặc băn khoăn thế nào là DN hoạt động đặc thù nhưng theo tôi, các DN đều có thể tự lựa chọn, chứ không nên dồn vào thời điểm 31/12 hàng năm như hiện nay. Trong bối cảnh số lượng công ty kiểm toán còn thiếu thì DN nên linh hoạt lựa chọn năm tài chính để thuận tiện cho việc thuê công ty kiểm toán cũng như giãn tiến độ công việc của mình.

Việc lựa chọn năm tài chính có khó khăn hay không khi vẫn chưa có nhiều doanh nghiệp thực hiện, thưa Ông?

Tôi nghĩ là không có khó khăn gì, chủ yếu là do các Dn chưa biết đến các qui định này. Khi thực hiện thay đổi năm tài chính, DN chỉ cần thông báo với cơ quan thuế và thực hiện đúng chế độ về kế toán, kiểm toán. Chẳng hạn, DN đang thực hiện năm tài chính từ đầu năm (từ 01/01 đến 31/12) muốn thay đổi thành từ ngày 01/04 đến 31/03 năm sau thì Luật cũng cho phép năm tài chính (năm đầu tiên thay đổi) được tính là 15 tháng (từ ngày 1/1 năm đầu tiên đến ngày 31/3 năm sau và năm thứ hai từ ngày 01/04 đến ngày 31/03 năm sau).
Quy định về công bố thông tin (Thông tư số 38/2007/TT-BTC) của các công ty đại chúng cũng nêu rõ, ngày hoàn thành báo cáo tài chính năm được tính từ ngày tổ chức kiểm toán được chấp thuận ký báo cáo kiểm toán. Thời hạn hoàn thành báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày, kể từ ngày kết thúc năm tài chính.
Việc lựa chọn năm tài chính theo đặc thù của doanh nghiệp, thế giới đã làm từ lâu và tôi nghĩ không chỉ DN niêm yết, mà các DN khác cũng nên thay đổi cho phù hợp với thông lệ quốc tế.

UBCKNN vừa cho phép mở rộng đối tượng kiểm toán các công ty đại chúng. Ông bình luận gì về vấn đề này?

Hiện nay các công ty kiểm toán được chấp thuận là 26 công ty. Với quyết định như trên thì tất cả các công ty kiểm toán độc lập (khoảng 140 công ty) cũng sẽ được kiểm toán các công ty đại chúng, công ty chứng khoán, quỹ đầu tư… Theo tôi, quyết định như thế sẽ ảnh hưởng đến chất lượng báo cáo kiểm toán vì năng lực, trình độ của các công ty kiểm toán hiện nay rất khác nhau. Có công ty ra đời hàng chục năm, có công ty mới thành lập được 2 tháng; có công ty qui mô lớn với vài chục kiểm toán viên, có công ty chỉ 10 người với 3 kiểm toán viên… Việc đồng loạt cho phép các công ty kiểm toán thực hiện kiểm toán công ty đại chúng còn gây tâm lý không tốt cho những công ty kiểm toán đã nỗ lực rất nhiều để lọt vào danh sách được UBCK chấp thuận.
Tôi biết, trước sức ép về việc nộp báo cáo kiểm toán năm 2007 của các công ty đại chúng trong khi số lượng công ty kiểm toán được chấp thuận có hạn nên UBCKNN mới có quyết định như trên. Sẽ là hợp lý hơn nếu giải pháp này chỉ là ngắn hạn (1 năm) và vẫn phải lựa chọn các công ty theo tiêu chí nhất định, chứ không nên cùng lúc cho tất cả các công ty kiểm toán đều được kiểm toán.

Ông đánh giá thế nào về chất lượng báo cáo kiểm toán của các công ty đại chúng hiện nay?

Tôi xin khẳng định, báo cáo tài chính đã qua kiểm toán sẽ tốt hơn nhiều. Còn độ chính xác của báo cáo tài chính và báo cáo kiểm toán thì tuỳ thuộc vào từng DN cũng như công ty kiểm toán.

Có thể hoạt động của công ty kiểm toán có chất lượng tốt nhưng số liệu, cứ liệu mà doanh nghiệp đưa ra không hẳn là chính xác. Việc kiểm toán được thực hiện trên số liệu này, như vậy báo cáo kiểm toán do công ty kiểm toán thực hiện vẫn có thể bị sai, thưa Ông?

Tôi không nghĩ như vậy, bởi công ty kiểm toán uy tín khi thực hiện kiểm toán sẽ tuân thủ chặt chẽ các qui trình nghiệp vụ. Chẳng hạn, khi nghi ngờ một số liệu nào đó, họ phải kiểm tra chéo, thẩm định qua các kênh khác để có thông tin chính xác, chứ không chỉ dựa vào số liệu do DN cung cấp.
Sau khi kiểm toán, công ty kiểm toán đều phải đưa ra bản báo cáo kiểm toán, trong đó trình bày rõ ý kiến kết luận của kiểm toán viên. Điều này không chỉ có giá trị pháp lý, mà còn là uy tín của công ty kiểm toán, là trách nhiệm, đạo đức nghề nghiệp của kiểm toán viên. Do đó, không có kiểm toán viên nào biết sai mà vẫn kết luận là đúng cả.
Tuy nhiên, cần phải nói thêm rằng, do việc xử lý chưa nghiêm những trường hợp DN cung cấp số liệu sai hoặc kiểm toán viên chưa thận trọng, làm ảnh hưởng đến chất lượng của báo cáo kiểm toán, nên đây đó vẫn xảy ra trường hợp sai sót.

Xin cảm ơn Ông!
Theo Đầu tư chứng khoán

http://www.misa.com.vn/tabid/91/newsid/5164/Nam-tai-chinh---doanh-nghiep-co-quyen-duoc-lua-chon.aspx

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em vẫn đang thức hóng câu trả lời ạ
năm tài chính ở HTKK nó đơn giản như là một điều kiện để sử dụng phần mềm thôi bạn hiền. Giống như bạn muốn xuất hóa đơn ở phần mềm MISA thì trước tiên bạn phải làm quyết định sử dụng hóa đơn loại gì, thông báo phát hành hóa đơn... mặc dù việc này bạn đã thông báo với cơ quan thuế từ lâu nhưng muốn sử dụng thì phải khai lại.

C

camtu8025

Trung cấp
28/5/09
55
3
8
Tiền Giang

Bạn ơi, câu trả lời của bạn làm cho bạn í ngẩn ngơ rùi đó, nếu đã giúp thì nói cho trót nhé, vì kế toán thì số rõ ràng, luật lệ phải cụ thể, bạn nói như là mình đang nói văn chương vậy, hihihi

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn ơi, câu trả lời của bạn làm cho bạn í ngẩn ngơ rùi đó, nếu đã giúp thì nói cho trót nhé, vì kế toán thì số rõ ràng, luật lệ phải cụ thể, bạn nói như là mình đang nói văn chương vậy, hihihi
Trả lời vậy là quá rõ ràng rồi, mình trả lời là dựa vào thông tin của chủ topic DN ở VN, chịu khó suy nghĩ tý là hiểu

Thường năm tài chính của DN Việt nam là bắt đầu từ 01/01 cho dù kỳ kế toán đầu tiên là một ngày khác đi nữa thì mình vẫn cứ gõ 01/01.

Ngày tài chính này chỉ có thể là 01/01, 01/04 , 01/07 , 01/10 theo hướng dẫn tại sử dụng HTKK
1.2.9 Kê khai thông tin doanh nghiệp
Có 2 hình thức khởi động chức năng này:
Từ menu "Hệ thống", chọn chức năng “Thông tin doanh nghiệp”.
Tự khởi động sau khi nhập mã số thuế mới trong bước khởi động ứng dụng
Các trường đánh dấu * là các trường phải nhập
Trường ngày bắt đầu năm tài chính phải là ngày đầu quý (01/01, 01/04, 01/07,
01/10). Giá trị này được sử dụng để xác định mẫu tờ khai TNDN tạm nộp quý và
quyết toán TNDN năm.
Do đó cần phải nhập chính xác giá trị này và không được
sửa nếu đã kê khai các tờ khai thuế TNDN trên đây. Nếu thay đổi doanh nghiệp sẽ
phải xoá và kê khai lại các tờ khai TNDN đã kê khai
.

A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi

quyết toán TNDN năm.
phải xoá và kê khai lại các tờ khai TNDN đã kê khai.

Anh ơi, thực chất là em đã khai ngay từ ban đầu tiên khi dùng HTKK 3.1.6, khai rằng ngày bắt đầu năm tài chính là 1/10.

Và em đã sử dụng ngày này suốt quá trính các tháng của quý 2/2013 (doanh nghiệp mới thành lập quý 2/2013 mà). Đối với các tờ khai thuế GTGT thì không thấy báo gì cả.

Thế nhưng đến khi làm cái tờ khai tạm tính TNDN, thì tự nhiên mặc định nó bắt em phải là khai quý 3/2012, tức là lệch đi 3 quý trở về trước. Nếu em khai quý 4/2012, quý 1/2013, quý 2/2013... thì nó báo lỗi ngày từ lúc nhập số liệu ban đầu và không cho mình vào trong, nó báo lỗi là: "tháng đầu tiên của kỳ tính thuế không được lớn hơn tháng hiện tại"

Như vậy em phải làm sao? Em nói thật, cái phần mềm quốc gia này gì mà chuối thế, đến cả cái font chữ báo lỗi cũng hiển thị sai chính tả, đọc toét cả mắt, như thế chả có gì bảo đảm lập trình bên trong là hoàn hảo cả. Chả lẽ 1 số doanh nghiệp chọn kỳ khai thuế lệch quý như em chưa kiến nghị gì đến cơ quan ban hành phần mềm này về điều khó hiểu này sao, và cái phần giải thích trong Phần mềm này cũng không có gì là đầy đủ về vấn đề này. Em xin trợ giúp!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh ơi, thực chất là em đã khai ngay từ ban đầu tiên khi dùng HTKK 3.1.6, khai rằng ngày bắt đầu năm tài chính là 1/10.

Và em đã sử dụng ngày này suốt quá trính các tháng của quý 2/2013 (doanh nghiệp mới thành lập quý 2/2013 mà). Đối với các tờ khai thuế GTGT thì không thấy báo gì cả.

Thế nhưng đến khi làm cái tờ khai tạm tính TNDN, thì tự nhiên mặc định nó bắt em phải là khai quý 3/2012, tức là lệch đi 3 quý trở về trước. Nếu em khai quý 4/2012, quý 1/2013, quý 2/2013... thì nó báo lỗi ngày từ lúc nhập số liệu ban đầu và không cho mình vào trong, nó báo lỗi là: "tháng đầu tiên của kỳ tính thuế không được lớn hơn tháng hiện tại"

Như vậy em phải làm sao? Em nói thật, cái phần mềm quốc gia này gì mà chuối thế, đến cả cái font chữ báo lỗi cũng hiển thị sai chính tả, đọc toét cả mắt, như thế chả có gì bảo đảm lập trình bên trong là hoàn hảo cả. Chả lẽ 1 số doanh nghiệp chọn kỳ khai thuế lệch quý như em chưa kiến nghị gì đến cơ quan ban hành phần mềm này về điều khó hiểu này sao, và cái phần giải thích trong Phần mềm này cũng không có gì là đầy đủ về vấn đề này. Em xin trợ giúp!
Do năm tài chính của cty em là 01/01 -> 31/12 em phải gõ 01/01 còn nếu gõ 01/10 thì nó báo sai chứ sao.
Nếu gõ 01/10 thì năm tài chính của của cty em phải là 01/10/2013 - 30/09/2014.

A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi

Do năm tài chính của cty em là 01/01 -> 31/12 em phải gõ 01/01 còn nếu gõ 01/10 thì nó báo sai chứ sao.
Nếu gõ 01/10 thì năm tài chính của của cty em phải là 01/10/2013 - 30/09/2014.

Anh ơi, em thì luôn nghĩ, năm tài chính đầu tiên của em là áp dụng từ ngày công ty được cấp phép 29/4/2013->1/10/2013 căn cứ theo khoản 1, khoàn 2, Điều 13 của Luật Kế toán 2003 anh ạ, vì thế phần mềm HTKK phải biết được rằng em khai thuế thì tháng đầu tiên của năm tài chính em phải là từ ngày 1/10/2012 chứ.

Nếu phải chờ đến 1/10/2013, thì những tháng này chờ cho đến khi 1/10/2013, em được miễn khai thuế TNDN à? Anh thấy có vô lý không?

Còn trích dẫn Luật Kế toán thì đây ạ:

LUẬT KẾ TOÁN

Điều 13. Kỳ kế toán

1. Kỳ kế toán gồm kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng và được quy định như sau:

a) Kỳ kế toán năm là mười hai tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù riêng về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết;

b) Kỳ kế toán quý là ba tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng đầu quý đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý;

c) Kỳ kế toán tháng là một tháng, tính từ đầu ngày 01 đến hết ngày cuối cùng của tháng.

2. Kỳ kế toán của đơn vị kế toán mới được thành lập được quy định như sau:

a) Kỳ kế toán đầu tiên của doanh nghiệp mới được thành lập tính từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Kỳ kế toán đầu tiên của đơn vị kế toán khác tính từ ngày có hiệu lực ghi trên quyết định thành lập đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Đơn vị kế toán khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản thì kỳ kế toán cuối cùng tính từ đầu ngày kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này đến hết ngày trước ngày ghi trên quyết định chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản đơn vị kế toán có hiệu lực.

4. Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng.

http://www.chinhphu.vn/portal/page/p...ument_id=93587

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh ơi, em thì luôn nghĩ, năm tài chính đầu tiên của em là áp dụng từ ngày công ty được cấp phép 29/4/2013->1/10/2013 căn cứ theo khoản 1, khoàn 2, Điều 13 của Luật Kế toán 2003 anh ạ, vì thế phần mềm HTKK phải biết được rằng em khai thuế thì tháng đầu tiên của năm tài chính em phải là từ ngày 1/10/2012 chứ.

Nếu phải chờ đến 1/10/2013, thì những tháng này chờ cho đến khi 1/10/2013, em được miễn khai thuế TNDN à? Anh thấy có vô lý không?

Còn trích dẫn Luật Kế toán thì đây ạ:
Tóm lại là lấy cái biên bản làm việc ban đầu ra mà xem, năm tài chính và kỳ kế toán đầu tiên nhé.
Thân mến!

A

august27

Trung cấp
15/5/13
77
0
0
38
Hanoi

quyết toán TNDN năm.
phải xoá và kê khai lại các tờ khai TNDN đã kê khai.

Anh ơi, chính cái trích dẫn mà anh nêu ra trong HTKK 3.1.6 đều khẳng định là cái trường ngày bắt đầu năm tài chính có thể lựa chọn 1/1, 1/4, 1/7, 1/10 còn gì? Như thế thì tức là đâu có bắt buộc phải nhất quyết điền là 1/1?

Thế nhưng khi em làm về TNDN, em nhập quý 2/2013 thì nó báo lỗi như em đã nêu, và không cho vào trong nữa, bắt em phải lùi lại thành kê khai cho quý 3/2012 (tức lùi 3 quý về trước).

Như thế, chính phần mềm khai thuế cũng thừa nhận ngày này nếu có là 1/10 thì cũng hợp lệ. Thế tại sao lại không cho mình vào tiếp ạ, mà láo báo lỗi? Theo em hiểu thì năm tài chính đi đôi với kỳ kế toán doanh nghiệp, áp dúng theo Luật Kế toán

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA