Khai Thuế cho Chi nhánh mới chưa đăng ký được hóa đơn???

• Thread starter toong_truongsoi
  • Ngày gửi
toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Các bạn cho mình hỏi, Cty mình ở TP HCM mới mỡ chi nhánh ở Vinh giấy phép ngày 11/11/2010 (trên giấy phép đã có MST theo quy định mới) và đã hoạt động ngày 25/11. Nhưng mình chưa đi đăng ký hóa đơn được trong thang 11 nên mình đã làm báo cáo thuế 2% cho chi nhánh này đi nộp cho cục thuế Nghệ An. Còn thuế đầu ra thì mình đã viết hóa đơn của công ty cho vào báo cáo thuế cty. Nhưng cục thuế NA người ta không chịu và đòi phạt vì hành vi không xuất hóa đơn (vì xuất trong HCM không xuất trình ngay đc khi cục thuế NA yêu cầu).
Theo các bạn mình cần làm gì trong trường hợp này nhỉ? muốn làm BC thuế 10% thì không làm được vì chưa đăng ký đc hóa đơn hóa đơn đầu ra, không có mà xuất, nên chỉ còn cách làm 2% :044::044::044: giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!???????????????

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Cái này của bạn tại bạn chưa đọc kỹ luật doanh nghiệp và luuật quản lý thuế
Nói ra thì dài. Xin hỏi bạn
- Khi có giấy phép mở chi nhánh tại Vinh bạn đã đăng ký và nộp thuế môn bài chưa?
- Bạn đã có văn bản đề nghị mua hóa đơn chưa.
- Bạn ở Nghệ an kinh doanh ở đây phải nộp thuế GTGT
- Thuế khoản 2% chắc đơn vị bạn làm Xây dựng nên phải biết chi tiết

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Các bạn cho mình hỏi, Cty mình ở TP HCM mới mỡ chi nhánh ở Vinh giấy phép ngày 11/11/2010 (trên giấy phép đã có MST theo quy định mới) và đã hoạt động ngày 25/11. Nhưng mình chưa đi đăng ký hóa đơn được trong thang 11 nên mình đã làm báo cáo thuế 2% cho chi nhánh này đi nộp cho cục thuế Nghệ An. Còn thuế đầu ra thì mình đã viết hóa đơn của công ty cho vào báo cáo thuế cty. Nhưng cục thuế NA người ta không chịu và đòi phạt vì hành vi không xuất hóa đơn (vì xuất trong HCM không xuất trình ngay đc khi cục thuế NA yêu cầu).
Theo các bạn mình cần làm gì trong trường hợp này nhỉ? muốn làm BC thuế 10% thì không làm được vì chưa đăng ký đc hóa đơn hóa đơn đầu ra, không có mà xuất, nên chỉ còn cách làm 2% :044::044::044: giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!???????????????
Chi nhánh ở Vinh đã có giấy phép thì phải kê khai nộp thế GTGT 10% tại Vinh, chứ không thể nộp 2%. Vì lúc này chi nhánh của bạn không phải vãng lai nữa mà là cố định.

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
nghe cũng hợp lý nhưng mà sao lại kê khai ở công ty nhỉ. chi nhánh ở đó có đủ tư cách pháp nhân rồi mà , thuế nó bắt vậy cũng đúng

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Có một số vấn đề cần hiểu rõ trước khi trả lời:
1. Chi nhánh ở Vinh mở ra để làm gì?
2. Có hoạt động sản xuất tại Vinh ko? Hay chỉ là điểm bán hàng.
3. Nếu không sản xuất tại Vinh mà chỉ là điểm bán hay điểm trung chuyển hàng??/

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Có một số vấn đề cần hiểu rõ trước khi trả lời:
1. Chi nhánh ở Vinh mở ra để làm gì?
2. Có hoạt động sản xuất tại Vinh ko? Hay chỉ là điểm bán hàng.
3. Nếu không sản xuất tại Vinh mà chỉ là điểm bán hay điểm trung chuyển hàng??/
Cảm ơn mọi người đã quan tâm tra lời câu hỏi của mình!
Chi nhánh cty thực chất chỉ là một của hàng thức ăn nhanh, chủ yêu là đơn vị bán hàng chứa không sản xuất.
Mà vấn đề ở đây là cty mình sử dụng hóa đơn tự in mà bây giờ mình mới bắt đầu làm thủ tục đăng ký phân bổ cho cục thuế TP HCM. Mà chưa có hóa đơn cho chi nhánh => chưa xuất được hóa đơn đầu ra => chưa làm được báo cáo thuế cho chi nhánh => phải lấy hóa đơn cty xuất => phải đưa vào báo cáo thuế của cty.
Việc chưa đăng ký hóa đơn là do mình hiểu nhầm là ngoài việc đk kinh doanh còn phải đăng ký MST với cục thuế Nghệ An nên làm mẫu 02 đk (nhưng thực tế theo quy định mới là không cân).
Mong mọi người chỉ giáo thêm!

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Co ai có cao kiến gì giúp mình với, mình lên phòng tuyên truyền hỗ trợ cục thuế HCM thì người ta cũng không giải đáp thắc mắc của mình một cách rỏ ràng. Người ta chỉ nói là mỗi nơi thức hiện có thể không giống nhau hoàn toàn (VD các tỉnh Binh Duong, Vũng Tàu.... chưa đăng ký chi nhánh cty mình đang đóng thuế 2% thì không vấn đề gì, Còn Hải Phòng thì cũng mới đký chi nhánh chưa có hóa đơn thì làm báo cáo thuế 2% cung chẵng nghe nói gì). Người ta chỉ khuyên là làm báo cáo giải trình với cục thuế Nghệ an xem sao. Thật mệt quá, kiểu này chắc... xiền cho rồi :(( :(( :((

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Khi đăng ký chi nhánh thì trong giấy đăng ký kinh doanh của chi nhánh ghi rõ là chi nhánh hạch toán độc lập hay hạch toán phụ thuộc.
Trường hợp Cty bạn mở chi nhánh là cửa hàng ăn uống thì bên bạn phải mua hoá dơn và ke khai khấu trừ 10% là đúng rồi vì bên bạn thực sự sản xuất và kinh doanh tại nơi lập chi nhánh.

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Khi đăng ký chi nhánh thì trong giấy đăng ký kinh doanh của chi nhánh ghi rõ là chi nhánh hạch toán độc lập hay hạch toán phụ thuộc.
Trường hợp Cty bạn mở chi nhánh là cửa hàng ăn uống thì bên bạn phải mua hoá dơn và ke khai khấu trừ 10% là đúng rồi vì bên bạn thực sự sản xuất và kinh doanh tại nơi lập chi nhánh.

Cảm ơn chị Bong!
Chi nhánh của cty em là chi nhánh hạch toán phụ thuộc, chỉ là địa điểm chế biến và bán hàng thôi, không có bộ phận kế toán.
Thi em vẫn biết làm báo cáo thuế 10% là đúng nhưng vấn đề là chưa đăng ký được hóa đơn. VD mới đăng ký được hóa đơn ngày 20/12/2010. Thì trong tháng 11 không có hóa đơn viết ->>> phải lấy hóa đơn của cty mẹ xuất ->> Khai báo thuế cho cty me. Còn tháng 12 thì có hóa đơn xuất hóa đơn và làm bảng kê thuế GTGT 10% bình thường (2% tháng 11 chỉ là tạm thời thôi, vì muốn kê khai thì không đc, còn không kê khai thì là trốn thuế).

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Cảm ơn chị Bong!
Chi nhánh của cty em là chi nhánh hạch toán phụ thuộc, chỉ là địa điểm chế biến và bán hàng thôi, không có bộ phận kế toán.
Thi em vẫn biết làm báo cáo thuế 10% là đúng nhưng vấn đề là chưa đăng ký được hóa đơn. VD mới đăng ký được hóa đơn ngày 20/12/2010. Thì trong tháng 11 không có hóa đơn viết ->>> phải lấy hóa đơn của cty mẹ xuất ->> Khai báo thuế cho cty me. Còn tháng 12 thì có hóa đơn xuất hóa đơn và làm bảng kê thuế GTGT 10% bình thường (2% tháng 11 chỉ là tạm thời thôi, vì muốn kê khai thì không đc, còn không kê khai thì là trốn thuế).

Tòng hợp này Cty bạn nên ko kê khai tháng giáp gianh đó, mua bán chuyển hết về Cty coi như thời gian khảo sát thị trường thôi. Rồi đăng ký mua hoá đơn luôn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA