Tổng hợp các câu hỏi về tính tiền nghỉ phép năm

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



kết quả từ 1 tới 7 trên 7
5,465 lượt xem
  1. Constantly Looking Hình đại diện của minhcong
    Tham gia ngày
    Dec 2009
    Địa chỉ
    Đảo Đào Hoa
    Bài gửi
    930
    Post Thanks / Like
    minhcong đang trong diễn đàn

    Tổng hợp các câu hỏi về tính tiền nghỉ phép năm

    Công ty em vừa trả tiền lương phép cho cán bộ công nhân viên, em xem bảng tổng hợp số ngày được nghỉ và thấy:
    - Nhân viên mới vào được 12 ngày nghỉ
    - Các cán bộ khác tối đa ko quá 19 ngày

    Vậy anh chị cho em hỏi cách tính số ngày được nghỉ để tính lương phép chính xác???
    Theo thông tư, nghị định nào???

    Chân thành cảm ơn

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

    Hạnh phúc là ở chỗ:
    - Ta có việc gì đó để làm.
    - Có ai đó để yêu thương.
    - Có cái gì đó để hy vọng.

  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Tham gia ngày
    Nov 2004
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    2,858
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    - Nhân viên mới vào được 12 ngày nghỉ
    - Các cán bộ khác tối đa ko quá 19 ngày
    Các điểm cần chú ý khi tính lương nghỉ phép

    1.- “Thời gian sau đây được coi là thời gian làm việc của người lao động tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động để tính ngày nghỉ hàng năm:


    Tại Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động



    d) Ngoài thời gian nêu trên, nếu có những thời gian sau đây cũng được tính là thời gian làm việc cho người sử dụng lao động:

    - Thời gian thử việc hoặc tập sự (nếu có) tại doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức;
    - Thời gian doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức nâng cao trình độ nghề nghiệp hoặc cử đi đào tạo nghề cho người lao động;
    - Thời gian người lao động nghỉ theo chế độ bảo hiểm xã hội, thời gian nghỉ ngơi theo quy định của Bộ luật Lao động;
    - Thời gian chờ việc khi hết hạn tạm hoãn hợp đồng lao động hoặc người lao động phải ngừng việc có hưởng lương;
    - Thời gian học nghề, tập nghề tại doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức;
    - Thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động do hai bên thoả thuận;
    - Thời gian bị xử lý sai về kỷ luật sa thi hoặc về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;
    - Thời gian người lao động bị tạm đình chỉ công việc theo quy định tại Điều 92 của Bộ luật Lao động.
    2.- Thời giờ làm việc,thời giờ nghỉ ngơi

    Bộ luật lao động

    Điều 74

    1- Người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

    a) 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

    c) 16 ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt.
    2- Thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm do Chính phủ quy định.
    Điều 76

    1- Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của Ban chấp hành công đoàn cơ sở và phải thông báo trước cho mọi người trong doanh nghiệp.

    2- Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần. Người làm việc ở nơi xa xôi hẻo lánh, nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ của hai năm để nghỉ một lần; nếu nghỉ gộp ba năm một lần thì phải được người sử dụng lao động đồng ý.

    3- Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ.
    3.- Tính lương nghỉ phép theo qui định tại khoản 1 Nghị định số 114/2002/NĐ – CP ngày 31/12/2002 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về tiền lương.(Hiệu lực : Chưa xác định)

    Điều 14.

    1. Tiền lương trả cho người lao động nghỉ hàng năm, nghỉ ngày lễ, nghỉ về việc riêng có hưởng lương được tính theo lương thời gian, bằng tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có) chia cho số ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp, cơ quan lựa chọn nhưng tối đa không quá 26 ngày, nhân với số ngày được nghỉ theo quy định.

    2. Trong một ca làm việc, nếu ngừng việc theo quy định tại khoản 1 Điều 62 của Bộ luật Lao động từ 2 giờ trở lên, thì được trả lương ngừng việc theo Điều 16 của Nghị định này.
    Xem thêm bài này: http://www.webketoan.vn/forum/f45/ti...tml#post784050

    Tham khảo thêm:
    Được nghỉ phép năm - Được nghỉ phép năm - Tư vấn PLLĐ - Người Lao Động Online
    “Tôi làm việc hơn 7 tháng, vì có việc riêng nên xin nghỉ phép. Cơ quan cho rằng tôi làm việc chưa đủ 12 tháng nên không được nghỉ phép”. Một số lao động (quận Tân Phú - TPHCM)

    - Ông Mai Đức Chính, Trưởng Ban Chính sách Kinh tế - Xã hội, Tổng LĐLĐ Việt Nam, trả lời: Đối với những trường hợp làm việc chưa đủ 12 tháng thì số ngày nghỉ sẽ được tính tương ứng với thời gian làm việc. Điều 11, Nghị định 195/CP ngày 31-12-1994 hướng dẫn cách tính số ngày phép này như sau: Lấy số ngày nghỉ hằng năm, chia cho 12 tháng (không lấy số thập phân) nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm có lương. Trường hợp của bà làm đủ 7 tháng được nghỉ 7 ngày phép.
    thay đổi nội dung bởi: Kế Toán Già Gân, ngày 27-12-2010 lúc 09:57

  4. Constantly Looking Hình đại diện của minhcong
    Tham gia ngày
    Dec 2009
    Địa chỉ
    Đảo Đào Hoa
    Bài gửi
    930
    Post Thanks / Like
    minhcong đang trong diễn đàn
    Nút thanks ở đâu ý nhỉ???
    Cảm ơn bác nhiều nhé
    lâu rùi ko thấy bác online??
    Hạnh phúc là ở chỗ:
    - Ta có việc gì đó để làm.
    - Có ai đó để yêu thương.
    - Có cái gì đó để hy vọng.

  5. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Tham gia ngày
    Nov 2004
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    2,858
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Gởi bổ sung : Thông tư 07-LĐTBXH/TT ngày 11/04/1995 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện một số điều của Bộ luật lao động ngày 23/6/1994 và Nghị định số 195/CP ngày 31/12/1994 của Chính phủ về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi (Hiệu lực: Chưa xác định)

    Trong thông tư này có hướng dẫn cách tính đầy đủ (Tính ngày đi đường,....)

    Load tại đây

    Thân

  6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của baobinh88
    Tham gia ngày
    Jul 2010
    Địa chỉ
    TPHCM
    Bài gửi
    41
    Post Thanks / Like
    baobinh88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Anh KTGG ơi, Bên cty em có 1 trường hợp như vậy nè: NLĐ làm từ tháng 7/2010 nhưng phải tới thagns 7/2011 thì NLĐ mới đc nghỉ 12 ngày phép. Như vậy có đúng ko nhỉ. Và nếu tính như vậy thì từ tháng 8 -12/2011 NLĐ sẽ được nhgir thêm 5 ngày của năm 2011 hả. Vậy là tổng cộng trong năm 2011 NLĐ được nghỉ tới 17 ngày lận hả. Như vậy đúng hay sai vậy anh???????

  7. Thành viên Hình đại diện của pham thi nguyet nga
    Tham gia ngày
    Jan 2011
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Tuổi
    27
    Bài gửi
    1
    Post Thanks / Like
    pham thi nguyet nga vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    25-01-2011, 13:35 #6
    cho hỏi người lao động đã ký HĐ lao động chính thức. ở năm thứ 2 có 1 vài tháng làm bán thời gian ở nhà thì có được hưởng phép theo chế độ 12 ngày phép 1 năm cho những tháng làm bán thời gian đó không.
    nhờ mọi người giải đáp hộ mình luôn nhé cảm ơn nhiều.

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của hong hanh le
    Tham gia ngày
    Sep 2010
    Địa chỉ
    ba ria
    Bài gửi
    202
    Post Thanks / Like
    hong hanh le vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi pham thi nguyet nga Xem bài
    cho hỏi người lao động đã ký HĐ lao động chính thức. ở năm thứ 2 có 1 vài tháng làm bán thời gian ở nhà thì có được hưởng phép theo chế độ 12 ngày phép 1 năm cho những tháng làm bán thời gian đó không.
    nhờ mọi người giải đáp hộ mình luôn nhé cảm ơn nhiều.
    Điều đó do thỏa thuận với nơi bạn làm việc, nếu bạn làm việc ở nhà nhưng vẫn làm dúng, đủ công việc p làm thì vẫn tính phép năm. Nếu hai bên thỏa thuận k tính p năm thì k tính.
    Ví dụ: Nghỉ thai sản tháng, thời gian sản phụ nghỉ vẫn p tính phép năm cho sản phụ.
    Trời sinh con gái nhu mì quá
    Đồng tiền trên má lúm làm chi


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

công thức tính tiền lương nghỉ phép

tiền lương cơ sở để tính tiền nghỉ phép hàng năm

cách tính tiền chưa nghỉ phép

huong dan cach tinh tien nghi phep trong quan doi

cách trả tiền phép năm

1 ngày phép năm được tính 3 ngày lương

huong dan cach tinh phep nam

công thức tính tiền nghỉ phép năm

cách tính ngày phép năm nếu không làm đủ thángcủa CBNV

thong tu huong dan tinh tien nghi phep hang nam

huong dan tinh tien nghi phep nam

cách tính tiền nghỉ phép hàng năm mới nhất