viết sai hoá đơn đầu ra đã kê khai thuế

• Thread starter hanha
  • Ngày gửi
H

hanha

Guest
7/7/09
34
0
0
37
Nam Định
Chào cả nhà, giúp mình với. Nay cuối năm rồi mình mới kiểm tra lại hoá đơn và phát hiện ra tháng 10 mình viết sai ( và đã kê khai thuế rùi) hoá đơn đáng lẽ 4 triệu ( và mình đã thu tiền) nhưng hoá đơn viết trả khách mình lại ghi nhầm thành 7 triệu, do đó trên phần mềm của mình vẫn bị treo công nợ của khách hàng. Do bên mua ko cần hoá đơn nên họ cũng ko để ý số tiền trên hoá đơn và khi nhận về họ cũng đã bỏ hoá đơn đó đi rùi. Mình muốn hỏi cả nhà thế bây giờ mình cần phải làm gì để chỉnh sửa lại hoá đơn đó để đúng với thuế và phần mềm. Cảm ơn mọi người rất nhiều, sớm mong nhận được sự giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
Chào cả nhà, giúp mình với. Nay cuối năm rồi mình mới kiểm tra lại hoá đơn và phát hiện ra tháng 10 mình viết sai ( và đã kê khai thuế rùi) hoá đơn đáng lẽ 4 triệu ( và mình đã thu tiền) nhưng hoá đơn viết trả khách mình lại ghi nhầm thành 7 triệu, do đó trên phần mềm của mình vẫn bị treo công nợ của khách hàng. Do bên mua ko cần hoá đơn nên họ cũng ko để ý số tiền trên hoá đơn và khi nhận về họ cũng đã bỏ hoá đơn đó đi rùi. Mình muốn hỏi cả nhà thế bây giờ mình cần phải làm gì để chỉnh sửa lại hoá đơn đó để đúng với thuế và phần mềm. Cảm ơn mọi người rất nhiều, sớm mong nhận được sự giúp đỡ!

có sai cái gì thêm không? nếu chỉ đơn thuần là hàng hóa đó giá trị đã có thuế là 4tr mà bạn xuất thành là 7 tr thì cứ để vậy đi coi như dthu là 7 tr, làm thêm cái phiếu thu khách hàng trả tiền 3 tr nữa là được mà.

S

saochoi89

Sơ cấp
9/10/10
14
0
0
hn
A luc Van ơi, e cũng bị phát hiện 1 cái hóa đơn tháng 11 bị viết sai nhưng e chưa kê khai vào báo cáo, bên kia cũng thông nhất là hủy hóa đơn đó, nhưng bây jo e sẽ hủy hóa đơn đó với nội dung hủy như thế nào? nếu là hàng bán bị trả lại thì e có viết hóa đơn xuất cho bên kia vào tháng 12 nữa không ak?hóa đơn này của e có hơn 2000.000 thui,e viết sai số tiền mới đau chứ, e mới làm cái này lên cũng khó hiểu. A giúp e với nhé! thankso.

L

Luc van

Guest
A luc Van ơi, e cũng bị phát hiện 1 cái hóa đơn tháng 11 bị viết sai nhưng e chưa kê khai vào báo cáo, bên kia cũng thông nhất là hủy hóa đơn đó, nhưng bây jo e sẽ hủy hóa đơn đó với nội dung hủy như thế nào? nếu là hàng bán bị trả lại thì e có viết hóa đơn xuất cho bên kia vào tháng 12 nữa không ak?hóa đơn này của e có hơn 2000.000 thui,e viết sai số tiền mới đau chứ, e mới làm cái này lên cũng khó hiểu. A giúp e với nhé! thankso.

Nội dung viết sai thì thiếu gì? nếu bên kia đồng ý hủy thì bạn cứ làm BB hủy rồi xuất lại vào tháng 12 là được mà. cũng may bạn chưa báo cáo...

H

hanha

Guest
7/7/09
34
0
0
37
Nam Định
có sai cái gì thêm không? nếu chỉ đơn thuần là hàng hóa đó giá trị đã có thuế là 4tr mà bạn xuất thành là 7 tr thì cứ để vậy đi coi như dthu là 7 tr, làm thêm cái phiếu thu khách hàng trả tiền 3 tr nữa là được mà.
Cách đó ko đc a Luc van ah, công ty bên em là xuất hoá đơn điện ( hình thức thu hộ chi hộ tức là căn cứ vào hoá đơn của điện lực sau đó bên em sẽ tính toán và phần bổ đều cho các toà nhà theo số dùng của từng nhà) Do lúc viết hoá đơn em nhìn nhầm số tiền của nhà A sang cho nhà B ( nhà B em vẫn viết đúng) do đó tổng tiền điện của cả toà nhà tăng lên 3 triệu so với hoá đơn điện lực.

Sửa lần cuối:
T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng
xin chào các thành viên trong diễn đàn!
tôi có vấn đề này giờ ko biết phải làm thế nào mong mọi người cho ý kiến

Trong tháng 3 và tháng 4 tôi có 7 hđơn đầu ra viết sai cùng một lỗi đó là: khi tôi bán hàng thì chiết khấu cho khách là 5% nhưng tôi lại ko tính trên đơn giá mà lại chiết khấu trên thành tiền( ví dụ : cột số lượng là 5, Cột đơn giá là 4, cột thành tiền là 19 ), vì vậy trên hđ cột số lượng nhân cột đơn giá ko bằng cột thành tiền. tôi có hỏi trên thuế thì được trả lời là chỉ có 1 cách làm biên bản huỷ hoá đơn sau đó lập hoá đơn thay thế và điều chỉnh tờ khai.

tôi ko biết phải viết hóa đơn thay thế như thế nào và phải điều chỉnh tờ khai theo mẫu nào, mọi người ai đã từng gặp phải xin chỉ bảo giúp( trường hợp của tôi khi lập hoá đơn thay thế thì chỉ điều chỉnh lại đơn giá mà doanh thu và thuế là không thay đổi )

tôi xin cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA