Chi phí hợp lý

• Thread starter camnguyetkt02
  • Ngày gửi
C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm
Cty e hok thuê lao động.chỉ có giám đốc làm 1 mình (giám đốc hok có lương).thuê e làm nhân viên báo cáo thuế hàng tháng lương dưới 1 triệu 1 tháng.z thì hàng tháng e làm phiếu chi chi lương +bảng lương+hợp đồng lao động 3 tháng ký 1 lần,các chứng từ này lưu ở cty.z chi phí lương này có được xem là chi phí hợp lý để trừ vào thuế TNDN hàng quí k ạ,các chứng từ đó đã đủ điều kiện giải trình với thuế chưa?cảm ơn nhiều ạ!:byebye:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh
Ðề: Chi phí hợp lý

Bạn có đóng bảo hiểm ở nơi khác chưa
bảo với giám đốc làm hợp đồng dài hạn, tiền lương thì ghi mức lương cơ bản.Phần chênh lệch thì bảo giám đốc thu lại,nhưng không nộp lại vào quĩ công ty
Nếu phải chịu thêm thuế TNCN thì bảo giám đốc tăng lên 1 tí (chắc cũng không nhiều đâu)
hợp đồng 3 tháng không được kí hơn 2 lần/ năm

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

bảo với giám đốc làm hợp đồng dài hạn, tiền lương thì ghi mức lương cơ bản.Phần chênh lệch thì bảo giám đốc thu lại,nhưng không nộp lại vào quĩ công ty
Nếu phải chịu thêm thuế TNCN thì bảo giám đốc tăng lên 1 tí (chắc cũng không nhiều đâu)

mình hok rõ thủ tục này nữa,vì mình mới ra trường và mới nhận làm cho người wen thôi,mình nhận lương làm báo cáo 1 tháng 700k,quí 1 và quí 2 này mình báo cáo thuế TNCN tạm tính điều có chi phí lương 1 quí :2 100 000.mình nghe nói lương 700 k tháng hok cần nộp thuế gì hết mà.mình đưa chi phí 2 100 000 vào 1 quí như z thì có được tính là chi phí hợp lệ khi mình làm hợp đồng cộng tác viên 6 tháng 1 lần + bảng lương(cghi3 có 1 mình mình thôi )+ phiếu chi :chi phí này mình sợ thuế loại ra thôi

ketoanratruong

ketoanratruong

Trung cấp
27/5/13
56
1
0
Hà Nam

Cty e hok thuê lao động.chỉ có giám đốc làm 1 mình (giám đốc hok có lương).thuê e làm nhân viên báo cáo thuế hàng tháng lương dưới 1 triệu 1 tháng.z thì hàng tháng e làm phiếu chi chi lương +bảng lương+hợp đồng lao động 3 tháng ký 1 lần,các chứng từ này lưu ở cty.z chi phí lương này có được xem là chi phí hợp lý để trừ vào thuế TNDN hàng quí k ạ,các chứng từ đó đã đủ điều kiện giải trình với thuế chưa?cảm ơn nhiều ạ!:byebye:
Muốn biết chi tiết vui lòng gọi 113

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

z mình ký hợp đồng 6 tháng 1 lần dc hok bạn.mình muốn đơn giản các thủ tục nên hok dky gì với lao động hết

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

z mình ký hợp đồng 6 tháng 1 lần dc hok bạn.mình muốn đơn giản các thủ tục nên hok dky gì với lao động hết
Cty bạn chỉ có Sếp và bạn phụ trách kế toán, để tiền lương của bạn được đưa vào cp tốt nhất bạn nên ký HĐLĐ thời hạn 12 tháng (bắt buộc phải đăng ký lao động với phòng lao động quận huyện) thủ tục rất đơn giản, chứ ko thể ký HĐLĐ theo kiểu của bạn đc sẽ ko đủ điều kiện để đưa tiền lương của bạn vào cp đâu nha.

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

Cty bạn chỉ có Sếp và bạn phụ trách kế toán, để tiền lương của bạn được đưa vào cp tốt nhất bạn nên ký HĐLĐ thời hạn 12 tháng (bắt buộc phải đăng ký lao động với phòng lao động quận huyện) thủ tục rất đơn giản, chứ ko thể ký HĐLĐ theo kiểu của bạn đc sẽ ko đủ điều kiện để đưa tiền lương của bạn vào cp đâu nha.
mình chỉ là kế toán thuê ngoài chứ mình hok trực tiếp ở công ty bạn ơi.

Muốn biết chi tiết vui lòng gọi 113
sao lại gọi 113,đây là tổng đài công an mà

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hi, trong cơ cấu tổ chức của 1 cty ko thể nào chỉ có duy nhất một ông giám đốc làm việc mà thôi, mặc dù bạn "mình chỉ là kế toán thuê ngoài chứ mình hok trực tiếp ở công ty bạn ơi ", nhưng bên thuế vẫn xem bạn là người phụ trách kế toán cty, do đó bạn ko thể ký hợp đồng lao động theo kiểu thời vụ đc, do đó bạn đừng ngạc nhiên khi CCT yêu cầu cty phải gửi CV thông báo ng phụ trách kế toán hay KTT cty cho họ bít.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA