Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn chú ý:
Thủ tục và mẫu biểu huỷ hoá đơn theo qui định tại Thông tư 153/2010/TT-BTC
Điều 33.
Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh thực hiện kiểm kê để xác định hoá đơn do Bộ Tài chính phát hành đã mua hoặc hoá đơn do doanh nghiệp đã tự in theo quy định tại Thông tư số 120/2002/TT-BTC của Bộ Tài chính hướngdẫn Nghị định số 89/2002/NĐ-CP còn chưa sử dụng.
...
Trường hợp không có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì thực hiện huỷ hoá đơn và tiến hành tạo hoá đơn, thông báo phát hành hoá đơn mới theo hướng dẫn tại Thông tư này.
...
Trường hợp đến hết ngày 31/03/2011, tổ chức, hộ, cá nhân chưa sử dụng hết hóa đơn thì tổ chức, cá nhân thực hiện hủy hoá đơn theo hướng dẫn tại Điều 27 Thông tư này.
Điều 27.
d) Hồ sơ hủy hoá đơn gồm:

- Quyết định thành lập Hội đồng hủy hoá đơn, trừ trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh;
- Bảng kiểm kê hoá đơn cần hủy ghi chi tiết: tên hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, số lượng hóa đơn hủy (từ số... đến số... hoặc kê chi tiết từng số hoá đơn nếu số hoá đơn cần huỷ không liên tục);
- Biên bản hủy hóa đơn;
- Thông báo kết quả hủy hoá đơn phải có nội dung: loại, ký hiệu, số lượng hóa đơn hủy từ số… đến số, lý do hủy, ngày giờ hủy, phương pháp hủy (mẫu số 3.11 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Hồ sơ hủy hóa đơn được lưu tại tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn. Riêng Thông báo kết quả hủy hoá đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện huỷ hoá đơn.

Căn cứ vào qui định trên, mình vừa làm xong các hồ sơ về việc huỷ hoá đơn, chia sẻ cùng các bạn tham khảo và mong các bạn hoàn thiện thêm.

Hồ sơ huỷ hoá đơn theo TT153/2010
File có dạng .rar, các bạn tải xong giải nén.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bidao88

Guest
25/7/10
3
0
1
nghe an
cám ơn bạn nhiều, mình đang rất cần cái này đây

N

nhocxnk2

Guest
5/1/11
3
0
0
Hà Nội
bạn ơi cho mình hỏi bên mình ngày 01/01/ 2011 sử dụng hoá đơn mới rồi mà mình mới gửi thông báo lên cục thuế chứ chưa gửi thông báo huỷ hóa đơn thì bây giờ phải làm thế nào? Mình cứ tưởng khi nào làm quyết toán hoá đơn thì mới gửi thông báo huỷ nên chưa làm.bây gời mình không biết làm thế nào? Có ai giúp mình với???????

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
bạn ơi cho mình hỏi bên mình ngày 01/01/ 2011 sử dụng hoá đơn mới rồi mà mình mới gửi thông báo lên cục thuế chứ chưa gửi thông báo huỷ hóa đơn thì bây giờ phải làm thế nào? Mình cứ tưởng khi nào làm quyết toán hoá đơn thì mới gửi thông báo huỷ nên chưa làm.bây gời mình không biết làm thế nào? Có ai giúp mình với???????

Xem:
Điều 27. Hủy hóa đơn
...
Hồ sơ hủy hóa đơn được lưu tại tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn. Riêng Thông báo kết quả hủy hoá đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện huỷ hoá đơn.
Đừng quá lo lắng bạn ơi, bây giờ bạn tiến hành kiểm kê hoá đơn tồn sau ngày 31/12, sau đó tiến hành huỷ và gởi thông báo huỷ cho CQ thuế theo "mốc thời gian trên".

Mốc thời gian tính từ lúc thực hiện huỷ.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Anh ơi, công ty 1 thành viên cái chỗ hội đồng ghi mỗi ông giám đốc thấy kỳ quá hỏng biết được hong anh.

M

maiata

Sơ cấp
6/11/10
3
0
0
35
Ba Đình - Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi. Trước khi làm thủ tục huỷ hoá đơn chưa sử dụng không sử dụng nữa thì mình phải làm THÔNG BÁO HUỶ HOÁ ĐƠN nộp lên cơ quan thuế rùi mình mới nộp Thông Báo kết quả Huỷ hoá đơn sau a? Ai có mẫu cho mình xin một bản với gửi qua email: mailai27@yahoo.com.vn
Bạn nào biết giúp mình với nhé! Mình cám ơn nhiều.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh ơi, công ty 1 thành viên cái chỗ hội đồng ghi mỗi ông giám đốc thấy kỳ quá hỏng biết được hong anh.
Ặc ặc, Cty MTV nhưng nhân sự đâu chỉ 1 mình ông GD, kế toán đâu, còn ai nữa hong ?
Đây là lập Hội đồng huỷ hoá đơn, ngoài GD ra phải có thêm người khác, ít nhất cũng kiếm đâu ra 1 người nữa, hong lẻ để mình ổng múa từ A-Z hay sao ? :004:

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Ặc ặc, Cty MTV nhưng nhân sự đâu chỉ 1 mình ông GD, kế toán đâu, còn ai nữa hong ?
Đây là lập Hội đồng huỷ hoá đơn, ngoài GD ra phải có thêm người khác, ít nhất cũng kiếm đâu ra 1 người nữa, hong lẻ để mình ổng múa từ A-Z hay sao ? :004:

ôi, anh này. có 1 mình ông giám đốc thôi à. kế toán thuê ngoài giờ.
vậy chắc em nhảy vô múa với ổng quá. ok?

P

phamngocthu

Guest
28/2/09
6
0
0
Hà Nội
Mình đọc ở thông tư 53 có ghi ở điều 27 về Hủy hóa đơn:
Điều 27. Hủy hoá đơn
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.
d) Hồ sơ hủy hoá đơn gồm:
- Quyết định thành lập Hội đồng hủy hoá đơn, trừ trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh;
- Bảng kiểm kê hoá đơn cần hủy ghi chi tiết: tên hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, số lượng hóa đơn hủy (từ số... đến số... hoặc kê chi tiết từng số hoá đơn nếu số hoá đơn cần huỷ không liên tục);
- Biên bản hủy hóa đơn;
- Thông báo kết quả hủy hoá đơn phải có nội dung: loại, ký hiệu, số lượng hóa đơn hủy từ số… đến số, lý do hủy, ngày giờ hủy, phương pháp hủy (mẫu số 3.11 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Phía trên thì ghi là thời hạn hủy chậm nhất là 30 ngày kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế, còn ở dưới thì thời hạn nộp kết quả hủy chậm nhất là 5 ngày kể từ ngày hủy hóa đơn.
Sao đọc nó mâu thuẫn vậy nhỉ? Hay là phải nộp cả 2 cái thông báo hủy (trước lúc hủy) và thông báo kết quả hủy hóa đơn (sau khi hủy hóa đơn)? Ai giải thích dùm mình với. hic.
Vậy tóm lại nếu hết T12/2010 mình không sử dụng hóa đơn đã mua của chi cục thuế trong năm 2010 thì thời hạn nộp thông báo kết quả hủy là khi nào vậy?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình đọc ở thông tư 53 có ghi ở điều 27 về Hủy hóa đơn:
Điều 27. Hủy hoá đơn
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế.
Riêng Thông báo kết quả hủy hoá đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện huỷ hoá đơn.

Phía trên thì ghi là thời hạn hủy chậm nhất là 30 ngày kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế, còn ở dưới thì thời hạn nộp kết quả hủy chậm nhất là 5 ngày kể từ ngày hủy hóa đơn.
Sao đọc nó mâu thuẫn vậy nhỉ? Hay là phải nộp cả 2 cái thông báo hủy (trước lúc hủy) và thông báo kết quả hủy hóa đơn (sau khi hủy hóa đơn)? Ai giải thích dùm mình với. hic.
Vậy tóm lại nếu hết T12/2010 mình không sử dụng hóa đơn đã mua của chi cục thuế trong năm 2010 thì thời hạn nộp thông báo kết quả hủy là khi nào vậy?

Bạn xem đoạn này sẽ rõ hơn:
Nghị định 51/2010/ND-CP.
Điều 27. Hủy hóa đơn
...
2. Tổ chức, cá nhân có hóa đơn hết giá trị sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày dừng sử dụng hóa đơn, ngày thông báo tìm lại được hóa đơn đã mất hoặc ngày thông báo hết giá trị sử dụng hóa đơn.
...
4. Tổ chức, cá nhân mua hóa đơn của cơ quan thuế khi chuyển sang sử dụng các loại hóa đơn khác phải quyết toán và hủy số hóa đơn đã mua còn chưa sử dụng chậm nhất trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày sử dụng hình thức hóa đơn mới.

Căn cứ qui định trên, thời điểm bắt đầu được tính là: ngày dừng sử dụng hoá đơn hoặc ngày sử dụng hình thức hoá đơn mới.

=> Có 30 ngày để thực hiện việc huỷ hoá đơn tại DN. Có 5 ngày để gởi thông báo huỷ cho CQ thuế.
Văn bản ơi là văn bản !

N

nhocxnk2

Guest
5/1/11
3
0
0
Hà Nội
mình đọc thông tư 153 lại rồi mình thấy bạn nói đúng. mình cũng chẳng hiểu thông tư này hạn nộp thông báo kết quả huỷ hoá đơn là bao giờ nữa?

ghị định 51/2010/ND-CP.
Điều 27. Hủy hóa đơn
...
2. Tổ chức, cá nhân có hóa đơn hết giá trị sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày dừng sử dụng hóa đơn, ngày thông báo tìm lại được hóa đơn đã mất hoặc ngày thông báo hết giá trị sử dụng hóa đơn.

Thế tức là gửi thông báo kết quả huỷ hoá đơn chậm nhất là 30 ngày lên cục thuế đúng không bạn??????
...
4. Tổ chức, cá nhân mua hóa đơn của cơ quan thuế khi chuyển sang sử dụng các loại hóa đơn khác phải quyết toán và hủy số hóa đơn đã mua còn chưa sử dụng chậm nhất trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày sử dụng hình thức hóa đơn mới.

Sửa lần cuối:
M

maiata

Sơ cấp
6/11/10
3
0
0
35
Ba Đình - Hà Nội
=> Có 30 ngày để thực hiện việc huỷ hoá đơn tại DN. Có 5 ngày để gởi thông báo huỷ cho CQ thuế.

Theo ban VTM nói thì có 30 ngày để thực hiện huỷ hoá đơn, 5 ngày để gởi Thông báo kế quả huỷ hoá đơn. Vậy trước khi tiến hành huỷ hoá đơn có phải làm Thông báo huỷ hoá đơn gửi cho cơ quan thuế trước khi huỷ không ?
Anh chị nào có kinh nghiệm rùi xin chỉ giáo.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
anh VTM ơi, trong thông tư em ko thấy chỗ nào ghi mẫu THSD HD BC26/AC hết vậy,

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
anh VTM ơi, trong thông tư em ko thấy chỗ nào ghi mẫu THSD HD BC26/AC hết vậy,

Nó nè:
Quyết định số: 2905/QĐ-BTC, ngày 09 tháng 11 năm 2010

QUYẾT ĐỊNH
VỀ VIỆC ĐÍNH CHÍNH THÔNG TƯ SỐ 153/2010/TT-BTC NGÀY 28/9/2010 CỦA BỘ TÀI CHÍNH HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HOÁ ĐƠN BÁN HÀNG HOÁ, CUNG ỨNG DỊCH VỤ

Mẫu BC26/AC nằm trong file kèm theo của quyết định này.

H

Hanhthaibinh

Sơ cấp
6/1/11
8
0
0
Thái Bình
Mình là công ty siêu nhỏ, Đến trước ngày 20/01/2011 Mình nộp đơn xin sử dụng tiếp hóa đơn đến ngày 31/03/2011 vậy khi ngoài 31/03/2011 hóa đơn cty mình vẫn còn mà muốn sử dụng tiếp thì chỉ cần làm đơn xin sử dụng tiếp hay phải hủy hóa đơn đó đi và đến cơ quan thuế mua hóa đơn khác. Ai biết rõ chỉ giúp mình với nhé. Thanks cả nhà nhiều.

P

phamngocthu

Guest
28/2/09
6
0
0
Hà Nội
Cảm ơn bác VTM, mình hiểu rồi. Vậy xem nghị định 51/2010 còn dễ hiểu hơn là thông tư 53. hic.
À cho mình hỏi cái mẫu BC26/AC thì làm trên EXcel hay bắt buộc phải làm ở phần mềm BC26 nhỉ? Ai biết trả lời dùm với, cảm ơn.

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Các bác nào ở Cuc thuế HN đã làm thông báo hủy hóa đơn chưa cho em hỏi tí ? Những hóa đơn hủy thì hình thức hủy thế nào vậy a: cắt góc, gạch chéo....hay la mang lên cục thuế cho họ xử lí

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Nó nè:

Mẫu BC26/AC nằm trong file kèm theo của quyết định này.

em làm xong xuôi rồi anh ởi.
em in mẫu mới BC26/AC trong thông tư 153 thấy chưa yên tâm, em in thêm THSD HD T12 có mã vạch để xi cua
May mắn thay em đã làm đúng nhu cầu của CQT. Thật hú hồn

T

tuongvy03

Guest
14/1/11
2
0
0
Hà Nội
đến hết ngày 31/03/11 CTy bạn dù chưa sử dụng hết HĐ vẫn phải làm thủ tục hủy gửi thuế và sau đó xin mua HĐ mới

Mình đã làm rồi cắt góc và lưu lại gốc lại Cty cùng với biên bản hủy HĐ, và trong 05 ngày mình gửi Thông báo (theo mẫu) cho Thuế

Sửa lần cuối:
B

BH220700

Guest
16/9/10
1
0
0
Hà Nội
Thủ tục hủy hóa đơn chưa sủ dụng_TT152/2010

Bạn có thể gửi cho mình mẫu biên bản hủy hóa đơn mà không sử dụng của năm 2010 được không? Vì Công ty mình bắt đầu sử dụng háo đơn đặt in từ tháng 1/2011, nhưng mình vẫn không biết thủ tục hủy như thế nào cả. Cảm ơn nhiều nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA