Hóa đơn trị giá lớn không thanh toán qua tài khoản Ngân hàng

• Thread starter gamoi2989
  • Ngày gửi
G

gamoi2989

Trung cấp
15/1/10
65
0
0
Ha noi
bên cty e có 1 hợp đồng mua hàng trị giá 250tr. bên e định thanh toán ngay cho bên bán bằng chuyển khoản. nhưng bên bán nói họ không có tài khoản ngân hàng. thì bây giờ e phải làm sao ạ?chắc chắn bên e sẽ thanh toán cho họ bằng tiền mặt rồi, vì họ ko có tk NH mà. vậy trong hợp đồng e nên soạn điều khoản như thế nào để phù hợp và có lợi cho cả 2 bên ạ? giúp e nhanh với ạ. tks mọi ng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
không soạn thế nào được đâu bạn. Luật đã ra là thanh toán trên 20 triệu mà ko qua ngân hàng thì ko được khấu trừ thuế đầu vào. Nếu bên bạn ko khấu trừ thuế đầu vào thì thanh toán tiền mặt thoải mái vì ko ai cấm cả

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Mục hình thức thanh toán của hợp đồng bạn soạn là TM hoặc chuyển khoản. Theo quy định của luật thuế GTGT thì các hóa đơn GTGT có gía trị từ 20tr đồng trở lên phải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế, nếu bạn ko thanh tóan qua ngân hàng thì thuế GTGT của hóa đơn đó chắc chắn bạn ko được khấu trừ thuế vậy thôi, nếu bạn mua về dùng thì chả sao nhưng mua về bán tôi nghĩ sẽ rất khó vì giá nhập kho của hàng sẽ tăng cao do phải cộng thêm thuế GTGT vào giá nhập kho.
Chúc bạn thành công

DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
Người ta không có Tk Ngân hàng chắc là những hộ kinh doanh cá thể. Bảo họ lên cục thuế mua hóa đơn thông thường. Chẳng phải khấu trừ thuế gì hết vẫn thanh toán tiền mặt ngon lành.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
bên cty e có 1 hợp đồng mua hàng trị giá 250tr. bên e định thanh toán ngay cho bên bán bằng chuyển khoản. nhưng bên bán nói họ không có tài khoản ngân hàng. thì bây giờ e phải làm sao ạ?chắc chắn bên e sẽ thanh toán cho họ bằng tiền mặt rồi, vì họ ko có tk NH mà. vậy trong hợp đồng e nên soạn điều khoản như thế nào để phù hợp và có lợi cho cả 2 bên ạ? giúp e nhanh với ạ. tks mọi ng.
Bạn nên xem xét lại vấn đề này, nếu bạn mua hàng của đơn vị bán là DN mà họ nói không có TK ngân hàng là vô lý, DN phải có TK ngân hàng vì đó là qui định của 1 pháp nhân hoàn chỉnh (có con dấu riêng và có TK tại ngân hàng) hơn nữa việc mở TK ngân hàng không phải là 1 việc khó và tốn nhiều thời gian. DN bạn muốn thanh toán bằng tiền mặt thì không sao cả nhưng tại sao phải làm như vậy, thiệt đơn thiệt kép đủ đường như bài phân tích của mrhung dưới đây :
Mục hình thức thanh toán của hợp đồng bạn soạn là TM hoặc chuyển khoản. Theo quy định của luật thuế GTGT thì các hóa đơn GTGT có gía trị từ 20tr đồng trở lên phải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế, nếu bạn ko thanh tóan qua ngân hàng thì thuế GTGT của hóa đơn đó chắc chắn bạn ko được khấu trừ thuế vậy thôi, nếu bạn mua về dùng thì chả sao nhưng mua về bán tôi nghĩ sẽ rất khó vì giá nhập kho của hàng sẽ tăng cao do phải cộng thêm thuế GTGT vào giá nhập kho.
Chúc bạn thành công
Nếu người bán không phải là DN thì vấn đề sẽ khác !!!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chúc bạn thành công

Bạn nên xem xét lại vấn đề này, nếu bạn mua hàng của đơn vị bán là DN mà họ nói không có TK ngân hàng là vô lý, DN phải có TK ngân hàng vì đó là qui định của 1 pháp nhân hoàn chỉnh (có con dấu riêng và có TK tại ngân hàng) hơn nữa việc mở TK ngân hàng không phải là 1 việc khó và tốn nhiều thời gian. DN bạn muốn thanh toán bằng tiền mặt thì không sao cả nhưng tại sao phải làm như vậy, thiệt đơn thiệt kép đủ đường như bài phân tích của mrhung dưới đây :

Nếu người bán không phải là DN thì vấn đề sẽ khác !!!

Tôi tán thành câu này:

nhưng mua về bán tôi nghĩ sẽ rất khó vì giá nhập kho của hàng sẽ tăng cao do phải cộng thêm thuế GTGT vào giá nhập kho.

DN phải có TK ngân hàng vì đó là qui định của 1 pháp nhân hoàn chỉnh (có con dấu riêng và có TK tại ngân hàng)

Người nào nói, phân tích cũng chí lý cả, khi có trong hoàn cảnh của đương sự thì mới rõ thôi.
Đôi khi họ chấp nhận không xử lý khấu trừ để rồi lô hàng sẽ cộng thuế VAT vào giá vốn hàng hóa; đây cũng là 1 chiêu đấy các bác ạ. Nói ít thôi :004::004: không dám nói nữa ạ!!!

T

tienthan

Guest
3/1/11
23
0
0
ha noi
Là Dn ma không có tk ngân hang này thì phải có Tk ngân hàng khác, không thể trả tiền mặt được

G

gamoi2989

Trung cấp
15/1/10
65
0
0
Ha noi
các a chị ơi. Nếu bên e là bên bán ( là DN có tk Ngân hàng). Bên e bán hàng cho công ty A trị giá 250tr, cty A lại bảo họ ko có tài khoản NH nên họ ko thể thanh toán qua chuyển khoản và họ muốn thanh toán cho bên e bằng tiền mặt. Bây giờ e mặc kệ họ là cá nhân hay DN, e cứ nhận thanh toán tiền mặt của họ. thiệt là thiệt họ ko đc khấu trừ chứ mình ko vi phạm gì đúng ko ạ? vì bên e là bên bán mà. Hoặc là để cho hợp lý trong Hợp đồng e soạn là sẽ cho thanh toán chậm làm nhiều lần ạ? mà nếu làm thế e soạn như thế nào cho hợp lý ạ? thanh toán chậm là chậm trong vòng bao lâu ạ? E nên làm thế nao bây giờ ạ? xin giúp e.

U

uocmocuatoi

Sơ cấp
25/5/10
3
0
0
dong nai
Công ty mình cũng vậy bạn ạ. Mình đã xuất hóa đơn GTGT rồi, giá trị của hóa đơn cũng là 130tr. Thế nhưng họ cũng không chuyển khoản cho bên mình mà lại đưa tiền mặt mặc dù trung hóa đơn mình đã viết hình thức thanh toán là chuyển khoản. mình cũng chẳng biết có sao không nũa. Thôi ai biết thì nói giùm mình luôn nha.

B

Briallant

Guest
20/3/07
14
0
0
Hanoi
Các bạn cho mình hỏi, bên mình là công ty LD chuẩn bị bán một oto con nhưng là bán cho cá nhân, vậy trong trường hợp này người mua là cá nhân cũng phải chuyển khoản số tiền họ trả vào TK của công ty mình? Hay mình vẫn có thể nhận tiền mặt trực tiếp của họ được? Thanks.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn cho mình hỏi, bên mình là công ty LD chuẩn bị bán một oto con nhưng là bán cho cá nhân, vậy trong trường hợp này người mua là cá nhân cũng phải chuyển khoản số tiền họ trả vào TK của công ty mình? Hay mình vẫn có thể nhận tiền mặt trực tiếp của họ được? Thanks.
Chuyển khoản thanh toán có liên quan đến việc khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với người mua là DN, cá nhân thì không bị ảnh hưởng, người bán càng không => bên DN bạn nhận khoản thanh toán này bằng hình thức nào cũng được (TM/CK).

B

Briallant

Guest
20/3/07
14
0
0
Hanoi
Chuyển khoản thanh toán có liên quan đến việc khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với người mua là DN, cá nhân thì không bị ảnh hưởng, người bán càng không => bên DN bạn nhận khoản thanh toán này bằng hình thức nào cũng được (TM/CK).

Mình cảm ơn VTM nhé, vậy yên tâm về khoản tiền nong rồi. Giờ mình phải lo thủ tục giấy tờ bán xe và xử lý tài sản cty bán đi thế nào nữa. Bạn có biết thủ tục thế nào không chỉ giúp mình với. Mình cũng đang lục tìm trên diễn đàn của chúng ta mà chưa thấy. Thanks bạn trước nhé.

maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
các a chị ơi. Nếu bên e là bên bán ( là DN có tk Ngân hàng). Bên e bán hàng cho công ty A trị giá 250tr, cty A lại bảo họ ko có tài khoản NH nên họ ko thể thanh toán qua chuyển khoản và họ muốn thanh toán cho bên e bằng tiền mặt. Bây giờ e mặc kệ họ là cá nhân hay DN, e cứ nhận thanh toán tiền mặt của họ. thiệt là thiệt họ ko đc khấu trừ chứ mình ko vi phạm gì đúng ko ạ? vì bên e là bên bán mà. Hoặc là để cho hợp lý trong Hợp đồng e soạn là sẽ cho thanh toán chậm làm nhiều lần ạ? mà nếu làm thế e soạn như thế nào cho hợp lý ạ? thanh toán chậm là chậm trong vòng bao lâu ạ? E nên làm thế nao bây giờ ạ? xin giúp e.
Bạn ơi nếu cty bạn là bên bán thì dù nhận tiền bằng tiền mặt hay CK thì bên bạn vẫn phải nộp thuế GTGT đầu ra(với đk xuất HĐ đỏ bt) cho nên nhận tiền TM ko vấn đề j , và cũng ko vi phạm j cả. Nếu là người mua thì mới phải quan tâm đến trả tiền bằng ht nào chứ, phải tt bằng CK nếu HĐ trên 20tr, chuyển từ 2 tài khoản cho nhau chứ ko thể nộp trực tiếp vào tài khoản người bán đâu bạn nhé, như thế cũng ko đc khấu trừ thuế GTGT đầu vào đâu!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Công ty mình cũng vậy bạn ạ. Mình đã xuất hóa đơn GTGT rồi, giá trị của hóa đơn cũng là 130tr. Thế nhưng họ cũng không chuyển khoản cho bên mình mà lại đưa tiền mặt mặc dù trung hóa đơn mình đã viết hình thức thanh toán là chuyển khoản. mình cũng chẳng biết có sao không nũa. Thôi ai biết thì nói giùm mình luôn nha.
Mình bán hàng thu bằng hình thức nào cũng được không ảnh hưởng gì,khi viết hđ nên ghi TM/CK.

T

thaihang5588

Guest
22/9/10
34
0
0
35
Do luong nghe An
Mình đồng ý với Mai chi hoa sddown GTGT trên 20tr thi phải thanh toán qua chuyển khoản từ tài khoản của công ty không thì bên mua hnagf không được khấu trừ thuế đâu nha

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng
chào các anh chị trong Webketoan!
em mới đăng ký tham gia Web nên chưa biết gửi bài thế nào, em viết câu hỏi ở đây nếu không đúng chỗ thì nhờ ban Quản trị chuyển về đúng vị trí giúp em với, câu hỏi của em như sau nhờ các anh chị xem tư vấn giúp em nhé!
Công ty em có mua lô hàng của công ty A giá trị của lô hàng là 22.727.273, tiền thuế gtgt là 2.272.727 tổng thanh toán là 25 triệu. Bên A chưa viết hoá đơn cho bên em với lý do hết hóa đơn và có phô tô cho bên em 1 Hoá đơn của bên A,trên đó có ghi ngày lập là 31/12/2010,đóng dấu lên đó và hẹn sẽ trả HĐ sau.số tiền 25tr bên em có thanh toán qua ngân hàng Techcombank trong khi tài khoản của công ty là ngân hàng VPBANK,hoá đơn đó em lại chưa kê khai thuế vào tháng 12/2010.vậy các anh chị cho em hỏi là bây giờ em gọi điện cho bên A lấy hoá đơn đó thì em có được khấu trừ thuế đầu vào ko, và nếu được thì em phải kê bổ sung vào tháng 3/2011 được ko ạ
và bây giờ em xắp phải làm quyết toán năm thì hoá đơn đó em sử lý như thế nào ạ
các anh chị tư vấn gấp cho em với, em Xin cảm ơn nhiều ạ

Sửa lần cuối:
maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
chào các anh chị trong Webketoan!
em mới đăng ký tham gia Web nên chưa biết gửi bài thế nào, em viết câu hỏi ở đây nếu không đúng chỗ thì nhờ ban Quản trị chuyển về đúng vị trí giúp em với, câu hỏi của em như sau nhờ các anh chị xem tư vấn giúp em nhé!
Công ty em có mua lô hàng của công ty A giá trị của lô hàng là 22.727.273, tiền thuế gtgt là 2.272.727 tổng thanh toán là 25 triệu. Bên A chưa viết hoá đơn cho bên em với lý do hết hóa đơn và có phô tô cho bên em 1 Hoá đơn của bên A,trên đó có ghi ngày lập là 31/12/2010,đóng dấu lên đó và hẹn sẽ trả HĐ sau.số tiền 25tr bên em có thanh toán qua ngân hàng Techcombank trong khi tài khoản của công ty là ngân hàng VPBANK,hoá đơn đó em lại chưa kê khai thuế vào tháng 12/2010.vậy các anh chị cho em hỏi là bây giờ em gọi điện cho bên A lấy hoá đơn đó thì em có được khấu trừ thuế đầu vào ko, và nếu được thì em phải kê bổ sung vào tháng 3/2011 được ko ạ
và bây giờ em xắp phải làm quyết toán năm thì hoá đơn đó em sử lý như thế nào ạ

các anh chị tư vấn gấp cho em với, em Xin cảm ơn nhiều ạ

- Bên kia bảo hết HĐ vậy HĐ mà họ gửi cho bạn là HĐ gì?
- Bạn nói chưa rõ ý thứ 2, tức là TK cty bạn ở VPBank, còn cty kia là Techcombank hay là ntn? Nhg NH nào thì cũng ko ảnh hg gì bạn ạ, NH nào chẳng là NH!
- Ý thứ 3: Được bạn ạ, kê khai bình thg vào tháng 3/2011 hay kê vào tháng 2 vẫn kịp nếu bạn chưa nộp TK T2. Và vì đã kê vào tháng 3 cho nên thuế GTGT sẽ đc khấu trừ vào năm 2011, còn khi bạn làm quyết toán năm,đó vẫn là khoản chi phí của năm 2010 để xđ kqkd của năm này.

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng
- Bên kia bảo hết HĐ vậy HĐ mà họ gửi cho bạn là HĐ gì?
- Bạn nói chưa rõ ý thứ 2, tức là TK cty bạn ở VPBank, còn cty kia là Techcombank hay là ntn? Nhg NH nào thì cũng ko ảnh hg gì bạn ạ, NH nào chẳng là NH!
- Ý thứ 3: Được bạn ạ, kê khai bình thg vào tháng 3/2011 hay kê vào tháng 2 vẫn kịp nếu bạn chưa nộp TK T2. Và vì đã kê vào tháng 3 cho nên thuế GTGT sẽ đc khấu trừ vào năm 2011, còn khi bạn làm quyết toán năm,đó vẫn là khoản chi phí của năm 2010 để xđ kqkd của năm này.
[/COLOR]
em cảm ơn Anh(Chị) machi7309

hoá đơn họ gửi cho cty em chính là hoá đơn phô tô trên đó có đóng dấu đỏ của bên A,thông tin trên phần số hoá đơn, ngày hoá đơn, mã khách hàng thì lấy bút Xoá đi và ghi đè lên đó là thông tin của công ty em
Ý 2 là : Công ty em mở tài khoản tại VPBANK nhưng khi thanh toán tiền cho A thì lại không thanh toán qua tài khoản đó mà lại chuyển tiền nhanh cho a tại techcombank Hải phòng(còn bên A thì mở TK tại NH Nông nghiệp và phát triển nông thôn- Bắc Ninh) em thấy có người bảo chỉ thanh toán qua tài khoản của công ty thì mới được khấu trừ ạ.
Còn "đó vẫn là khoản chi phí của năm 2010 để xđ kqkd của năm này.[/QUOTE][
[/B][/B]/COLOR]" em quên mất ko nói là công ty em là công ty thương mại.nên ở đây phần giá trị của lo hàng đó thì em để trên tồn kho hay như thế nào ạ khi quyết toán năm
hic em mới ra trường xin làm tại công ty thương mại nhỏ nên có mỗi em là kế toán giờ bỡ ngỡ nhiều quá các anh chị ơi

M

minsxinstran

Guest
19/3/09
61
0
6
DN
Chủ yếu là bên mua muốn được khấu trừ thuế thì phải thanh toán qua NH,còn bạn là bên bán thì thanh toán bằng hình thức j là vđề của KH miễn sao bạn nhận đủ tiền và xuất hđơn theo đúng gtrị bán là ok.

S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
Hồ sơ khai thuế năm 2010!

Các anh chị cho e hỏi! Cty e là kinh doanh DV Nhà Hàng, e xem hồ sơ khai thuế cả năm 2010 thì thấy các tháng chỉ có duy nhất tháng 3 là kê HĐơn mua Thực Phẩm, rau....(HĐ thông thường) còn các tháng khác chỉ có những HĐơn GTGT, 1 cty kinh doanh ăn uống mà lại k kê đầu vào là Thực phẩm, rau, cá...Như vậy có sai k?mà có bị phạt k vậy? Mong các anh chị trả lời giúp e!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA