Công ty chưa có daonh thu, điều chỉnh giảm VAT đầu vào có bị phạt không

• Thread starter hotcold
  • Ngày gửi
H

hotcold

Sơ cấp
22/8/10
10
0
1
Hà Nội
Các bậc bô lão tư vấn em trường hợp này cái ạh

CÔng ty em mới hoạt động, chưa có doanh thu nào, nên chưa kê khai thuế đầu ra. Tháng vừa rồi, kế toán phát hiện ra mấy hóa đơn VAT hotel cho khách từ Quý I-2010, không ghi tên công ty, mà chỉ ghi tên khách, giá trị tổng cộng lên đến vài trăm triệu, thuế VAT khoảng vài chục triệu. CÔng ty đã chót kê khai thuế đầu vào rùi. THáng này công ty muốn điều chỉnh khoản thuế đã kê khai đó, liệu có ảnh hưởng gì, bị phạt gì không ạh. Hay là cứ để yên thế, không điều chỉnh gì, đợi các bác thuế về kiểm tra thì tính sau?
Em có đọc Thông tư 60, và các topics ở diễn đàn, nhưng không thấy trường hợp cụ thể này. Rất mong các bác có nhiều kinh nghiệm giúp em với!

Em cám ơn!!! :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhquanminhphuong

Sơ cấp
5/10/10
44
0
0
TP.HCM
nếu là VAT đầu vào thì quá hạn rồi ko kê khai được nữa

Sửa lần cuối:
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

CÔng ty em mới hoạt động, chưa có doanh thu nào, nên chưa kê khai thuế đầu ra. Tháng vừa rồi, kế toán phát hiện ra mấy hóa đơn VAT hotel cho khách từ Quý I-2010, không ghi tên công ty, mà chỉ ghi tên khách, giá trị tổng cộng lên đến vài trăm triệu, thuế VAT khoảng vài chục triệu. CÔng ty đã chót kê khai thuế đầu vào rùi. THáng này công ty muốn điều chỉnh khoản thuế đã kê khai đó, liệu có ảnh hưởng gì, bị phạt gì không ạh. Hay là cứ để yên thế, không điều chỉnh gì, đợi các bác thuế về kiểm tra thì tính sau?
Em có đọc Thông tư 60, và các topics ở diễn đàn, nhưng không thấy trường hợp cụ thể này. Rất mong các bác có nhiều kinh nghiệm giúp em với!

Đọc bài của Bạn Không hiểu đó là đầu vào hay đầu ra???

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Điều chỉnh giảm ngay vì hóa đơn không đủ điều kiện khấu trừ, chờ thuế vào kiểm tra ngoài việc bị truy thu khoản thuế đó còn bị phạt thêm

S

senhong1611

Guest
9/8/10
13
0
0
36
Ha Nam
nếu là VAT đầu vào thì quá hạn rồi ko kê khai được nữa

Bác ơi cho em hỏi là hạn kê khai tính theo tháng hay tính theo ngày ạ? Ví dụ hóa đơn ngày 25/3 thì hết hạn là 31/5 hay 26/6 ạ? Bác giúp em nhé. Em cũng mới vào nghề nên thấy mơ hồ quá^^

trantruc

trantruc

Guest
22/8/09
13
0
1
36
TP.Hồ Chí Minh
Bác ơi cho em hỏi là hạn kê khai tính theo tháng hay tính theo ngày ạ? Ví dụ hóa đơn ngày 25/3 thì hết hạn là 31/5 hay 26/6 ạ? Bác giúp em nhé. Em cũng mới vào nghề nên thấy mơ hồ quá^^

Theo em hiểu, hóa đơn ngày 25/3 thì được tính là chi phí của tháng 3. ngày cuối cùng của tháng 3 (31/3) là căn cứ để xác định thời hạn kê khai. Theo đó, ngày hết hạn sẽ là ngày 31/06

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
senhong1611 nói:

Không rõ bạn muốn nói đến hạn kê khai của hóa đơn hay hạn kê khai để vẫn được khấu trừ thuế. Một hóa đơn GTGT đầu vào phải kê khai thuế châm nhất là ngày 20 của tháng sau. Nếu có bỏ sót quên chưa kê khai thì vẫn được kê khai để khấu trừ thuế nếu không vượt quá 6 tháng (6 tháng tính từ ngày hóa đơn đó phát sinh). Tham khảo thêm tại thông tư 129/2008/TT-BTC

Thông tư 129/2008/TT-BTC nói:
c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.

L

lamtacsonla

Sơ cấp
16/2/09
23
0
1
42
Sơn La
có 02 trường hợp xảy ra:
1. đây là hoá đơn đầu vào thì công ty bạn chỉ được kê khai khấu trừ đối với các hoá đơn có thời hạn kê khai chậm 06 tháng tính từ kỳ phải khê khai, ví dụ hoá đơn đầu vào tháng 1 năm 2010 thì bạn chỉ được kê khai khấu trừ vào kỳ kê khai của tháng 7.
2. Nếu đây là hoá đơn đầu ra, bạn sẽ bị phạt là cái chắc.

N

nhantran6484

Trung cấp
20/12/09
50
5
8
ben tre

Thuế GTGT này là đầu vào hay đầu ra vậy bạn?Nếu đầu vào thì thời hạn kê khai là 6 tháng, nếu wa 6 tháng thì bạn công tiền thuế GTGT của hóa đơn đó với tiền hàng, cho vào chi phí luôn nhé!
Còn nếu là đầu ra, thì bạn bị phạt!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA